กระทู้ปั้ม exp เอ๊ย เช็ค rating suikoden ภาค psp ครับ

-พูดคุยเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับ Suikoden- ทั้งเนื้อหาในเกม โครงเรื่อง ประวัติศาสตร์ชาติซุยโคเด็น หรือ ตัวละครที่ชื่นชอบ

คุณได้เล่น suikoden ภาคใหม่ ของเครื่อง psp แล้วหรือยัง

ได้เล่นแล้ว (ข้อนี้ รวมถึงมีในครอบครองแล้ว ถึงจะยังไม่ได้เล่นก้อตาม)
5
42%
ยังไม่ได้เล่น แต่ถ้ามีโอกาสหรือเวลา จะหามาเล่น (ไม่ว่าจะโดยสว่างหรือมืด)
2
17%
รอภาค eng
5
42%
คงไม่ได้เล่น และไม่คิดจะเล่นด้วย
0
ไม่โหวต

โหวตทั้งหมด : 12

กระทู้ปั้ม exp เอ๊ย เช็ค rating suikoden ภาค psp ครับ

โพสต์โดย Medeus » ศุกร์ พ.ย. 23, 2012 10:54 am

ถามเกี่ยวกับ suikoden ภาคใหม่้บน psp (ภาคสงคราม 100 ปี) น่ะครับ

อยากเช็ค rating ของภาคนี้หน่อย ว่าทุกคนมีความคิดกันยังไงบ้าง

แต่ยังไม่จบ เอาไว้มีเวลาหรือไม่ติดอะไร ค่อยเล่นต่อ
ล้างหนี้สำเร็จแล้วโว้ยย!!! ต่อไป ก็เตรียมตัว ขึ้นขับหุ่น ระเบิดพลังเหล็กไหล
Medeus
Inspector

Wrath Rune

LV. 34   EXP 709
Blacksmith
Grassland
ที่อยู่: อันตัวข้า อยู่ท่ามกลาง น้ำ (SUI) ไฟ(FE) และเหล็ก(SRW)

Re: กระทู้ปั้ม exp เอ๊ย เช็ค rating suikoden ภาค psp ครับ

โพสต์โดย Reingale » ศุกร์ พ.ย. 23, 2012 5:31 pm

ภาคนี้ผมได้สัมผัสและมีในครอบครองแล้ว ถึงแม้ว่าอยากจะรอเล่นภาษาEng ก็เถอะ

ได้อ่านเนื้อเรื่องคร่าวๆแล้วก็รู้สึกชอบเนื้อเรื่องภาคนี้มากๆเลย

ชอบเพลงประกอบด้วย เพราะมากๆ

มุมกล้องของภาคนี้ ปวดหัวมาก หมุนไปหมุนมาทำยังไงก็ไม่ชินซักที

ระบบต่อสู้ เนื่องจากยังเล่นไปได้ไม่ไกล เลยไม่ขอออกความเห็น เท่าที่เล่นก็โอเคอยู่นะ มีการเรียนรู้สกิลจากคนอื่น(บรรพบุรุษ) แปลกดี เข้าท่าๆ

ตอนนี้ก็เล่นไปได้นิดหน่อย แล้วก็ดองไว้แบบนั้น เพราะขี้เกียจเล่น อยากเล่นภาษาeng จะได้รู้เรื่องรู้ราวบ้าง
แก้ไขล่าสุดโดย Reingale เมื่อ เสาร์ พ.ย. 24, 2012 4:35 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Reingale
ชนะเลิศอันดับ1 SF#1.5

Resurrection Rune

LV. 20   EXP 96
Detective
Toran Republic

Re: กระทู้ปั้ม exp เอ๊ย เช็ค rating suikoden ภาค psp ครับ

โพสต์โดย mubinnas » ศุกร์ พ.ย. 23, 2012 8:39 pm

การออกแบบตัวละครไม่ค่อยถูกใจค่ะ หน้าตามันจืด ๆ (ก็นะคนทำลาออกไปแล้ว)
รูปภาพ
Embrace your dream. Belive in stars.
mubinnas
Early Star

Water Rune

LV. 5   EXP 573
Swordman
Toran Republic

โพสต์โดย mokuri » ศุกร์ พ.ย. 23, 2012 10:23 pm

ซื้อมาแล้วแต่ยังไม่ได้แตะค่ะ เท่าที่ฟังคอมเมนต์ทั่วๆ ไป จะประมาณเนื้อเรื่องพอไหว แต่ระบบไม่ผ่านล่ะมั้งนะคะ แต่ยังไงถ้ามีเวลาก็เล่นแน่ค่ะ ^^
mokuri
Early Star

LV. 2   EXP 651
Traveller
Island Nation

โพสต์โดย *~Scarletmoon~* » อาทิตย์ พ.ย. 25, 2012 6:02 am

ยังไม่ได้เล่นเพราะรอภาค Eng อยู่อ่ะค่ะ

แต่อยากเล่นนะเพราะเห็นว่าตัวเอกรอบนี้แอบหล่อง่ะ :onion023

เท่าที่อ่านๆของาวบ้านเห็นว่าภาคนี้ก็โอเคนะคะ

ยังไงก็คงเล่นรอแหละค่ะ เผื่อฟลุ๊คโคนามิจะปล่อยภาคหลักออกมาอีก :onion003
Genso Suikoden
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
*~Scarletmoon~*
Premier Star

Blue Gate Rune

LV. 32   EXP 1
Mage Warrior
Dunan Republic

โพสต์โดย redmagicians » อาทิตย์ พ.ย. 25, 2012 4:43 pm

ส่วนตัวผมชอบกว่าเทียไคร์สนะครับ ในด้านการตีความดาราทั้ง 108 รูปแบบใหม่ แต่เสียตรงมุมกล้อง กับระบบหลายๆอย่าง เช่น ฐานทัพ (แบบให้เดินเอง) หายไป พวกนั้น

ตอนนี้เกมรอบที่สองถูกดองไปเพราะ เม็มวีต้าเล็กเกิน โหลด p4g เกมเดียวก็เกือบเต็มแล้ว(กะ dlc ciel) เลยยังไม่ได้โหลดอีกรอบมาเล่นต่อเลย
redmagicians
System Admin

Sun Rune

LV. 99   EXP 999
真実の盗む者
Rätselhaft

โพสต์โดย FLOW » จันทร์ พ.ย. 26, 2012 3:27 am

ภาคนี้เล่นแล้วดองครับ :drama02

ไม่น่าเชื่อ แต่มันไม่สนุกจริงๆนะภาคนี้ ระบบซับซ้อนแบบไม่่สนุก เนื้อเรื่องผ่านอ่านไม่ค่อยออก ภาพก็ไม่ค่อยสวย :drama01

ยิ่งทำยิ่งออกทะเล จนชักอยากให้ตามร็อคแมนกลับไปเลียนแบบให้เหมือนสองภาคแรก ให้มันรู้แล้วรู้รอดจริงๆ
FLOW
Ancient Star

Champion's Rune

LV. 47   EXP 898
Godwin Commander
Stormfist

โพสต์โดย Sigurd » จันทร์ พ.ย. 26, 2012 8:36 am

จะโหดร้ายไปมั้ยถ้าเลือกข้อสุดท้าย :drama02

ยังไม่ได้เล่นครับ แล้วก็ไม่รู้จะเล่นเมื่อไหร่ เกมออกมานานแล้วแต่กลับไม่มีแรงกระตุ้นให้เปิดเล่นเหมือนภาคที่ผ่านๆมาเลย
แผ่นก็ไม่ได้ซื้อเก็บไว้ แต่สักวันคงเปิดเล่นเมื่อไม่มีอะไรทำจริงๆ :drama04

จิ้มข้อ2
รูปภาพ
คุณแม่ยอดเยี่ยมแห่งปี
Sigurd
Early Star

LV. 4   EXP 181
Duck
Duck Village

โพสต์โดย Medeus » อังคาร พ.ย. 27, 2012 8:32 am

ไม่โหดร้ายหรอกครับ เจ้าของกระทู้เขากล้าลงตัวเลือกมาแล้ว ก้อต้องยอมรับผลที่ตามมาด้วยหละนะ ผมอยากให้ทุกคนกลับเข้ามาโหวตตามความจริงกัน และแชร์ความเห็นกันมากกว่า ไม่อยากให้คิดว่า ยังไงก้อคงเลือกข้อ 4 เลยไม่กล้า comment อะไรทำนองนี้ (อันนี้เป็นคำพูด)

(ส่วนประโยคนี้คือคำในใจ) นี่มันอะไรกัน!! ทำไมคนโหวตน้อยอย่างนี้ แบบนี้ จะเอาไปแทงสลากกินแบ่งได้ไงเนี่ย (ความน่าเชื่อถือเมดิลดลง 20%)คิดไว้แท้ ๆ ว่า จะเอาผลโหวตที่ได้จาก poll ไปแทง ถ้าถูกรางวัล ผมจะหาเรื่องเลี้ยงคนในบอร์ดนะเนี่ย แต่เลี้ยงตามรางวัลนะ ถ้าสองตัวท้าย ก้อเอาแค่ไส้กรอกเซ่เว่นแล้วกัน ถ้ารางวัลที่หนึ่งล่ะก้อ ผมจะซื้อ 3ds แจกเลย (vita ยังแพงเกิน รอมันลดราคาก่อน)

เข้าเรื่องๆ... จริง ๆ ผมนับถือกลุ่มผู้พัฒนาเกมชุดใหม่นั้นะ ที่กล้าคิดนอกกรอบ มองหามุมมองใหม่ ๆ ในการตีความ 108 ดารา แต่อาจเป็นเพราะผมหัวโบราณเกินไป หรือยึดติดมากเกินไป ทำให้ผมไม่ค่อยเข้าถึงตัวเกมนี้เท่าไร คือ ความรู้สึกกระตือรือร้นที่อยากจะหาเพื่อน 108 มันมีน้อยลง ในด้านเนื้อเรื่อง ผมว่าเขาสร้างปมไว้เยอะเกิน พอจะคลายปมแล้ว ก้อยังมีปมใหม่มาให้ซับซ้อนขึ้นอีก

ซึ่งตรงนี้ กลับทำให้ผมรู้สึกชอบภาคเทียร์ไครซ์มากกว่า คือ สร้างปมไว้ 1 ปม พร้อมกลุ่มตัวละครอีก 1 กลุ่ม พอคลายปมได้ ก้อจบปมนั้นไป พร้อมได้กลุ่มเพื่อนเป็นพวก แล้วค่อยเริ่มปมใหม่ แบบนี้ ทำให้เล่นได้เรื่อย ๆ และแชร์บทเพื่อน ๆ ได้ดีมากด้วย

คราวนี้ มาเรื่องระบบโดยรวมในเกม คือ ภาคนี้ ตัดอะไรไปหลายอย่าง แต่ก้อมีเพิ่มขึ้นมาหลายอย่าง ซึ่งตรงนี้ ผมมองว่า มันผิดพลาดที่ ๆ เกมตัดไป มันไม่น่าตัด ส่วนที่เพิ่มเข้ามา ก้อไม่น่าดึงดูด ok ผมอาจไม่ค่อยสนเรื่องที่เกมตัดเรื่องฉากในเมืองหรือฐานทัพออก(แต่ใจจริงก้อเคืองนิดๆ) การล่ามอนจากนายพราน ก้อทำเหมือน challenge ดี การใช้ค่ากำลังใจในการออกท่าต่าง ๆ ก้อทำให้ต้องคิดมากขึ้นอีกนิด (เกมก้อยังง่ายอยู่ดี) แต่ของพวกนี้ เป็นของระบบเก่า ๆ เท่านั้น สมัยนี้ เกมจะขายออก มันต้องมีอะไรใหม่ ๆ มานำเสนอ มีแค่ ภาพ animate และนักพากย์ดัง ๆ มา มันไม่พอหรอกครับ
ล้างหนี้สำเร็จแล้วโว้ยย!!! ต่อไป ก็เตรียมตัว ขึ้นขับหุ่น ระเบิดพลังเหล็กไหล
Medeus
Inspector

Wrath Rune

LV. 34   EXP 709
Blacksmith
Grassland
ที่อยู่: อันตัวข้า อยู่ท่ามกลาง น้ำ (SUI) ไฟ(FE) และเหล็ก(SRW)

โพสต์โดย Shiryu » พฤหัสฯ. พ.ย. 29, 2012 9:31 am

เอิ้ว! รอภาค Eng ครับ แต่เอาจริงๆยังไม่เกิดความรู้สึกอยากเล่นเลยครับ มันไม่เจอตัวละครสาวสไตล์โดนๆ หรือเด็กโชตะน่าหม่ำๆแบบซุยภาคก่อนๆ
ยังไม่รู้จะนับภาคนี้กับเทียไครส์เป็นซุยหรือเปล่าเลย
ผมไม่ได้เล่นเกมมา 2-3 ปีแล้วมั้งครับ (เกมล่าสุดคือ KH:BBS) นึกถึงช่วงเวลาที่เสียเวลาเล่นเกมวันละ 4-5 ชม. ไม่ออกละ :drama02
เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์!
รูปภาพ
Shiryu
Premier Star

Crazed Rune

LV. 36   EXP 247
Duelist
Na-Nal

โพสต์โดย andria_doria » เสาร์ ธ.ค. 01, 2012 4:00 am

รอ eng ด้วยคน มันจะมีไหมอ่ะวันนั้น บางเกมส์ที่ยอดไม่ดีมันก็ไม่ทำ eng นะ :|
รูปภาพ
Genso Suikoden ภาค "หมูถุย"
andria_doria
Elite Star

Wind Rune

LV. 11   EXP 99
Military Strategist Student
Soledt Academy of Military Science

โพสต์โดย SuikoAsLife » พฤหัสฯ. ธ.ค. 06, 2012 3:34 pm

เข้ามาดีใจที่ไม่มีใครตอบข้อสี่ :onion010

ส่วนผม ขอรอถาคที่อ่านออกครับ .... (ว่าแต่เทียไครส์ก็ยังไม่จบเลย = =)
รูปภาพ

"THE STORY NEVER ENDs ... SUIKOFRIEND NEVER DIE ..."
TAG : Genso Suikoden Rhapsodia Tierkreis Suikogaiden Card Tactic เก็นโซ ซุยโคเด็น ซุยโคเฟรน ราฟโซเดีย แทคติค
SuikoAsLife
Site Admin

Lightning Rune

LV. 19   EXP 459
Dragon Breeder
Dragon Knights Domain

ย้อนกลับไปยัง =o= SuikoFriend Suikoden General Talk =o=