[SPOIL] เป้าหมายของ the order เข้าท่าไหมครับ?

-พูดคุยเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับ Suikoden- ทั้งเนื้อหาในเกม โครงเรื่อง ประวัติศาสตร์ชาติซุยโคเด็น หรือ ตัวละครที่ชื่นชอบ

Re: [SPOIL] เป้าหมายของ the order เข้าท่าไหมครับ?

โพสต์โดย SuikoAsLife » พฤหัสฯ. มิ.ย. 04, 2009 3:50 am

ตอบกันยาวเลย เพิ่งจะได้มีโอกาสมาอ่านเอง ^^
จริงๆเรื่องนี้น่าถกนะ ...แต่หลายๆคนก็แสดงความเห็นคล้ายๆที่ผมอยากแสดงไปแล้ว

ของผมคงคล้ายบารันมากที่สุดมั้ง 8-)

บางทีที่สังคมเราวุ่นวายอยู่ขนาดนี้ เพราะบางคนชอบไปจัดการ"เลือกความสุข"ให้กับคนอื่นอยู่เรื่อยนี่แหละ
บางคนไม่รู้เลยว่าการเอาความสุขของตัวเองไปมอบให้คนอื่นด้วยความหวังดี อาจจะกลายเป้นความทุกข์มหัตของผู้รับก็ได้

เรื่องการรู้แจ้งอนาคตแล้วเปลี่ยนแปลง... อยากให้ชมภาพยนตร์ Butterfly Effect ครับ
ผมว่าหนังเรื่องนี้เป็นหนังที่ไม่พยายามสรุปจบ(ซึ่งเป็นการสรุปจบที่ดีมาก)

แนะนำให้ดูกันครับ :onion001
รูปภาพ

"THE STORY NEVER ENDs ... SUIKOFRIEND NEVER DIE ..."
TAG : Genso Suikoden Rhapsodia Tierkreis Suikogaiden Card Tactic เก็นโซ ซุยโคเด็น ซุยโคเฟรน ราฟโซเดีย แทคติค
ภาพประจำตัวสมาชิก
SuikoAsLife
Site Admin

Lightning Rune

LV. 19   EXP 459
Dragon Breeder
Dragon Knights Domain

Re: [SPOIL] เป้าหมายของ the order เข้าท่าไหมครับ?

โพสต์โดย DZ » พฤหัสฯ. มิ.ย. 04, 2009 7:30 pm

อ่านของลุงชิริวแล้วโดนจริงๆ

ศาสนาบางครั้งพอโดนถามมากๆเข้าก็ตัดบทแหลก ไม่ก็แก้ตัวแบบแสนเนียนไปซะนี่
ซึ่งผลสุดท้ายคือ เชื่อ หรือ ไม่เชื่อ มันก็แค่นั้นเอง

เห็นคำว่า fallacy แล้วเลยเห็นว่ากระทู้นี้มันน่าจะทำให้ได้ความรู้นะครับ(โดนเฉพาะเวลาใช้เหตุผลแ้ย้้งคนอื่น)
http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic ... 30761.html

ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรแต่ชอบเนื้อหาที่เขียนมาก
รูปภาพ
รูปภาพ
แว่วเสียงแมวน้ำ.............ต้องบอกด้วยเรอะว่าเชียร์ฝั่งไหน เห็นๆกันอยู่
DZ
Alev Seeker

Blinking Rune

LV. 28   EXP 760
Wizard
Toran Republic

โพสต์โดย Shiryu » ศุกร์ มิ.ย. 05, 2009 6:20 pm

หว้ากอชอบตรรกะจริงๆ อ่านแล้วสนุกดีนะครับ
โดยเฉพาะเรื่อง paradox หลากหลายรูปแบบ
"หอกที่แทงเข้าทุกโล่ กับโล่ที่กันได้ทุกหอก หากเอามาชนกันจะเป็นยังไง?"
"พระเจ้าที่มีอำนาจไร้ขอบเขตสร้างหินที่ตัวเองยกไม่ได้ได้หรือเปล่า?"
"ถ้าพิน็อคคิโอ้พูดว่าจมูกของฉันจะยาวขึ้นเดี๋ยวนี้ จะเกิดอะไรขึ้น?"
ฯลฯ

เห็น key อีกอันนึงในกระทู้นี้ เรื่องที่ว่าถ้าไม่รู้จักความทุกข์ก็จะไม่รู้จักความสุข อันนี้ค่อนข้างเห็นด้วยเลยครับ ^^ ความสุข(ที่เรารับรู้)เป็นสิ่งสัมพัทธ์จริงๆ
ตัวอย่างดังแสดงในบร๊ะคัมปรีย์ของบร๊ะเจ้าจอร์จ /me โดนบูรพัฒน์เรียก license

Happiness is the matter of comparison. ตอนฝึกอ่านภาษาอังกฤษเมื่อหลายปีก่อนจำ preface ของ The Great Expectations ได้ขึ้นใจเลย ใครอ้างความสุขที่แท้จริงที่เหนือกว่าความสุขทั้งหมด, บอกว่าความสุขที่เราชื่นชอบไม่ใช่ความสุขที่แท้จริง, ลดความสุขของตัวเองเพื่อไปไล่คว้าอะไรก็ไม่รู้ที่คนปกติไม่รู้จัก ฯลฯ ผมไม่เห็นตามอ่ะ = =
เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์!
รูปภาพ
Shiryu
Premier Star

Crazed Rune

LV. 36   EXP 247
Duelist
Na-Nal

โพสต์โดย Genii » อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 8:37 am

กดเลือกข้อบีไปอย่างเร่งด่วนโลด

มนุษย์ไม่ใช่หุ่นยนต์อ่ะครับ ขนาดลิงมันยังมีความคิดของตัวมันเองเลย

แล้วไหงกระทู้นี้มันกลายพันธุ์ไปคุยเรื่องศาสนาไปได้ล่ะเนี่ย

เอาเป็นว่า ตอนนี้ เฮ็ดในสิ่งที่เชื่อ เชื่อในสิ่งที่เฮ็ดกันไปก็แล้วกัน

เราไม่รู้หรอกครับว่า บนบก มันจะมีอะไรบ้าง ถ้าเรายังไม่โผล่ขึ้นไปจากน้ำ
แต่บางที มันก็ไม่จำเป็นต้องรู้นี่ เอาเป็นว่า รู้ เฉพาะตัวเองให้ได้ก่อน บางคนยังไม่รู้กระทั่งตัวเองด้วยซ้ำ

ส่วนเรื่องที่ จะนับถือตัวเองนี่ คือ... ผมไม่ค่อยเห็นด้วย ผมคนนึงล่ะ จำเป็นต้องมีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่พึ่งทางใจ

เพราะผมถือว่าสิ่งเหล่านั้น น่าเคารพนับถือบูชา ต่างจากตัวผมเอง นิสัยก็แย่ หน้าตาก็เห่ย จนก็จน ขี้เกียจตัวเป็นขน ผมนับถือไม่ลงครับ :lol:
Genii
รองอันดับ2 SF#1.5

LV. 7   EXP 343
Flying Squirrel
Kyaro
ที่อยู่: ถ้าคุณคือผู้หญิง ผมก็อยู่ในใจคุณน่ะแหละ แต่ถ้าเป็นผู้ชาย ผมคือผู้ชายที่อยู่บนดาวอังคาร

โพสต์โดย fusulu » เสาร์ มี.ค. 06, 2010 8:42 pm

เห็นด้วยกับคุณshiryuครับ

จริงๆผมว่าศาสนาน่ะพื้นฐานดี แต่คนที่เอามาใช้มันบิดเบือนจนเละเลย คลั่งศาสนางี้ ใครแตะไม่ได้ วิจารณ์ไม่ได้ โดยเฉพาะพวกผู้มีอำนาจทั้งหลายชอบเอามาใช้ในทางกดขี่ผู้อื่น ผู้ด้อยอำนาจกว่าว่า เออ ที่เอ็งเป็นงี้เพราะเป็นกรรมเก่า (Karl Marxก็พูดถูก) หรือเอามาเพื่อให้เป็นเครื่องมือในการเอาตัวรอดเมื่อยามตนทำผิดพลาด ด้วยคำว่า "ให้อภัย" (นึกถึงการกระทำของนักสิทธิฯ ที่เถรตรงจนน่าเกลียด) ประเทศนี้มันถึงมีปัญหาไงครับ คนก็ไม่กล้าจะเสวนาคำถาม-คำตอบเรื่องพวกนี้ ก็พาลไม่ชอบเพราะถูกทำให้มันเถรตรงเกิน แล้วผมรู้สึกด้วยว่า เราทำให้พระพุทธเจ้ากลายเป็นจอมเวทอภินิหารไปแล้วหรือ จุดเนี้ยมันทำให้คนไม่สามารถเข้าใจศาสนาได้แท้จริง หรือไม่มั่นใจว่า ที่นับถืออยู่ มันบิดเบือนไปมากสักแค่ไหน มันเป็นคำสอนจริงหรือไม่

ที่สำคัญคือไปกดหัวพวกที่ต้องการจะขับเคลื่อนหรือปลดแอกตนเอง ด้วยการไม่รับฟังเหตุผลใดๆ พอพวกนี้จนตรอกจำเป็นต้องใช้กำลังเข้าตัดสินปัญหา ก็จะตีตราว่า "คนบาป" ทั้งที่คนกลุ่มนี้มีวัตถุประสงค์ที่ดีต่อสังคม

คือผมว่าเราชอบใช้ศาสนาไปในทางทำให้ผู้อื่นท้อ เสียมากกว่าอ่ะครับ ต่อให้สิบว.วชิรเมธีมา สุดท้ายทัศนคติที่เจือมาก็ยังเป็น "ยอมแพ้เถอะ" อยู่ดี ซึ่งผมว่าไม่ถูกต้องอ่ะ

ผมก็เลย เอ้อ ไม่ไหวว่ะ มันเละตุ๊มเป๊ะไปแล้ว ถอยออกมาก่อน ถ้ารู้สึกโอเคเมื่อไหร่ก็ค่อยกลับมา

แต่พูดถึง the order ขอเลือกข้อB ครับ ชีวิตไม่สิ้นก็ดิ้นกันไป

แต่ขออย่างเดียว ขอให้มีพลังแบบลูก้า จะดีใจมาก ฮ่าๆ
fusulu
Early Star

LV. 2   EXP 137
Traveller

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง =o= SuikoFriend Suikoden General Talk =o=