มาคุยเรื่อง wikipedia ซุยโคเฟรนด์กันครับ ^^

-พูดคุยเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับ Suikoden- ทั้งเนื้อหาในเกม โครงเรื่อง ประวัติศาสตร์ชาติซุยโคเด็น หรือ ตัวละครที่ชื่นชอบ

มาคุยเรื่อง wikipedia ซุยโคเฟรนด์กันครับ ^^

โพสต์โดย redmagicians » อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 6:50 am

มีข้อมูลอะไรอัพเดต สงสัย หรือต้องการพูดคุยกันเกี่ยวกับ SuikoFriend Wikipedia สามารถคุยกันได้ที่กระทู้นี้เลยครับ

ฺัฺBY Shiryu
SHIRYU เขียน:ขอใช้กระทู้นี้เป็นที่รวบรวมการวิพากย์เรื่องบทความ ใน wikipedia ของซุยโคเฟรนด์นะครับ ใครที่ยังงงอยู่ว่าวิกิคืออะไรก็เหลือบดูรูปเมนูมุมบนซ้ายแล้วคลิ๊กเข้าไปอ่านนะ เป็นเว็บเสรีที่เปิดโอกาสให้ทุกคนเข้ามาเขียนบทความที่เกี่ยวข้องกับซุยโค เด็นและซุยโคเฟรนด์ครับ ตอนนี้หลักๆก็จะมีอยู่สองหมวด

1. Suikoden http://suikofriend.com/wiki/
เป็นที่รวมบทความที่เกี่ยวข้องกับเกมส์ซุยโคเด็นไม่ว่าจะเป็นบทสรุป, เทคนิคการเล่น, เรื่องราวตัวละคร, บทแปล, ลำดับเหตุการณ์ หรืออื่นๆ เข้าไปตรวจสอบแก้ไขบทความหรือเพิ่มหัวข้อที่ต้องการเขียนได้ตามใจชอบเลยครับ

2. SuikoFriend http://suikofriend.com/wiki/index.php/
เป็นที่รวบรวมบทแขวะ...บทความเกี่ยวกับสังคมซุยโคเฟรนด์ ไม่ว่าจะเป็นอยากเขียนเผาเพื่อนสมาชิก, เขียนประวัติการก่อตั้งเว็บ, เขียนบทความซุยโคเด็นแบบรั่วๆ, เขียนบทความเรื่องไอเท็มหรือวัฒนกรรมต่างๆในบอร์ด ฯลฯ

ขอใช้กระทู้นี้เป็นกระทู้สำหรับคุยเรื่องบทความต่างๆที่ลงในวิกิปิเดีย, ปรึกษาขอคำแนะนำการเขียน, ขอให้ช่วยตรวจสอบบทความ, ท้วงติง, จิกกัด, ควาญหาตัวผู้รับผิดชอบบทความ, ฯลฯ สามารถทำได้ที่กระทู้นี้ตามสะดวกแบบไม่ต้องสนใจ spam เลยครับ
redmagicians
System Admin

Sun Rune

LV. 99   EXP 999
真実の盗む者
Rätselhaft

Re: มาคุยเรื่อง wikipedia ซุยโคเฟรนด์กันครับ ^^

โพสต์โดย FLOW » จันทร์ พ.ค. 11, 2009 10:42 am

เพล้ง! (เสียงทุบไหดอง)
http://www.suikofriend.com/wiki/index.php/Final_Fantasy_ep2
ภาพประจำตัวสมาชิก
FLOW
Ancient Star

Champion's Rune

LV. 47   EXP 898
Godwin Commander
Stormfist

Re: มาคุยเรื่อง wikipedia ซุยโคเฟรนด์กันครับ ^^

โพสต์โดย tsukasa » จันทร์ พ.ค. 11, 2009 12:08 pm

โห ว่าไหดองจะแตก =w=

หวังว่าแตกแล้วคงแตกเลยนะ (ที่เคยบอกว่าจะจบภายในซัมเมอร์หมายความว่าไง =A=)
รูปภาพ
Draw a circle~ There's Earth~ Draw a circle~ There's Earth~ Let's have a toast with our boots!
Genso Suikoden
tsukasa
Elite Star

Wind Rune

LV. 20   EXP 517
Dragon horse rider
Gordius Village

โพสต์โดย FLOW » จันทร์ พ.ค. 11, 2009 12:11 pm

summer 2010 ไงครับ :lol:

เอาเป็นว่าจะพยายามปั่นไปพร้อมกับปั่นจักรยานละกันครับ :onion024
FLOW

Stormfist

โพสต์โดย Mysh » จันทร์ พ.ค. 11, 2009 3:40 pm

redmagicians เขียน:ควาญหาตัวผู้รับผิดชอบบทความ,

ควาน สะกดแบบนี้นะคร้าบ

อ่านฟิกนรกต่อดีกว่า หึหึหึหึ
รูปภาพ
Mysh
Premier Star

Fire Sealing Rune

LV. 30   EXP 296
Chef of Black Dragon Group
Black Dragon Island

โพสต์โดย Shiryu » จันทร์ พ.ค. 11, 2009 6:29 pm

บอร์ดนี้ตั้งใจว่าจะไม่ใช้กระทู้อัพเดทวิกิแล้วเพราะลงหน้า discussion ของวิกิจะดูเป็นที่เป็นทางกว่าน่ะครับ
หนก่อนอยากหอบเม้นท์ทั้งหลายกลับมาก็ไม่รู้จะไปเปิดเซฟหน้าไหน เลยปล่อยให้หายเกลี้ยงทั้งกระทู้ไปเลย -*-
เขียนอัพเดทยังไง edit เล็กน้อยจะไม่แปะอัพเดทลงกระทู้แล้วคนตามก็จะพลาดอยู่ดี คนเกาะติดวิกิเข้าหน้า recent changes ง่ายสุดครับ ^^
เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์!
รูปภาพ
Shiryu

Crazed Rune

LV. 36   EXP 247
Duelist
Na-Nal

โพสต์โดย Reingale » จันทร์ พ.ค. 11, 2009 8:12 pm

Mysh เขียน:อ่านฟิกนรกต่อดีกว่า หึหึหึหึ

ฟิคนรก เขียนแบบนี้นะครับ ^^
รูปภาพ
Reingale
ชนะเลิศอันดับ1 SF#1.5

Resurrection Rune

LV. 20   EXP 96
Detective
Toran Republic

โพสต์โดย Medeus » จันทร์ พ.ค. 11, 2009 10:00 pm

ว่าแล้ว วันนี้ ก็มา update นิดหน่อยน่อ

อันนี้ เขียนนานแล้ว แต่ update หน่อยแล้วกัน

Cougar Data

แล้ววันนี้ ก็เขียนของ

Zahra Data

ลองเข้าไปดู แล้วก็วิจารณ์ หรือติชม ได้ที่หน้า Discussion นะครับ
ล้างหนี้สำเร็จแล้วโว้ยย!!! ต่อไป ก็เตรียมตัว ขึ้นขับหุ่น ระเบิดพลังเหล็กไหล
Medeus
Inspector

Wrath Rune

LV. 34   EXP 709
Blacksmith
Grassland
ที่อยู่: อันตัวข้า อยู่ท่ามกลาง น้ำ (SUI) ไฟ(FE) และเหล็ก(SRW)

โพสต์โดย solasuki » อังคาร พ.ค. 12, 2009 10:19 am

Reingale เขียน:
Mysh เขียน:อ่านฟิกนรกต่อดีกว่า หึหึหึหึ

มีแบบ ฟิคนรกแตก ไหม :lol:
solasuki
New Star

LV. 1   EXP 209
Elf
Great Forest Village

โพสต์โดย Mysh » อังคาร พ.ค. 12, 2009 4:40 pm

เมื่อก่อนผมก็ใช้คำว่าฟิคแบบนั้นครับ

แต่ผู้รู้ทางภาษาบอกว่า ต้องใช้ ก.ไก่น่ะ

ตอนนี้เลยใช้ ฟิก แบบนี้
รูปภาพ
Mysh

Fire Sealing Rune

LV. 30   EXP 296
Chef of Black Dragon Group
Black Dragon Island

โพสต์โดย FLOW » อังคาร พ.ค. 12, 2009 6:22 pm

Mysh เขียน:

เมื่อก่อนผมก็ใช้คำว่าฟิคแบบนั้นครับ

แต่ผู้รู้ทางภาษาบอกว่า ต้องใช้ ก.ไก่น่ะ

ตอนนี้เลยใช้ ฟิก แบบนี้

งั้นต่อไปเราควรจะใช้คำไหนดีครับ?

คำที่ทุกคนคุ้นเคยชิน หรือคำที่ผู้รู้เขาบอกมา

เพราะคำว่า fiction ผมยังไม่เคยเห็นใครทับศัพท์เป็น ฟิกชั่น เลยจริงๆนะครับ หนังสือ บทความทั้งหลายที่ผมอ่านมาก็ใช้ ฟิค กันหมด
FLOW

Stormfist

โพสต์โดย tsukasa » อังคาร พ.ค. 12, 2009 6:42 pm

/me เอาป้ายวางหน้ากระทู้ว่า "กระทู้ว่าด้วยการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้อง"

รู้สึกออกทะเลจากกระทู้แจ้งการอับเดทวิกิมาเป็นเรื่องจะอ่าน fiction ว่าอะไรแล้วล่ะนะ ^^"

วันนี้เห็นมีอับเดทว่าด้วยเรื่องบร๊ะเจ้าจอร์จ = = ท่าทางจะสนุกใหญ่นะเนี่ย
รูปภาพ
Draw a circle~ There's Earth~ Draw a circle~ There's Earth~ Let's have a toast with our boots!
Genso Suikoden
tsukasa
Elite Star

Wind Rune

LV. 20   EXP 517
Dragon horse rider
Gordius Village

โพสต์โดย Reingale » อังคาร พ.ค. 12, 2009 11:09 pm

อัพเดท บร๊ะเจ้าจอร์จแล้ว สนุกมากครับ

ว่าแล้วก็ลงลิงค์ซะหน่อย

บร๊ะเจ้าจอร์จ
รูปภาพ
Reingale
ชนะเลิศอันดับ1 SF#1.5

Resurrection Rune

LV. 20   EXP 96
Detective
Toran Republic

โพสต์โดย Medeus » พฤหัสฯ. พ.ค. 14, 2009 10:22 pm

โอ้วว เย้ เขียน DATA จบไปอีกคนแล้วน่อ

คราวนี้ ของ โคลเดอกิลด์

Chorodechild Data
ล้างหนี้สำเร็จแล้วโว้ยย!!! ต่อไป ก็เตรียมตัว ขึ้นขับหุ่น ระเบิดพลังเหล็กไหล
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland
ที่อยู่: อันตัวข้า อยู่ท่ามกลาง น้ำ (SUI) ไฟ(FE) และเหล็ก(SRW)

โพสต์โดย Medeus » เสาร์ พ.ค. 16, 2009 12:06 am

Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง =o= SuikoFriend Suikoden General Talk =o=