[PREVIEW] MANGA GENSO SUIKODEN V

-พูดคุยเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับ Suikoden- ทั้งเนื้อหาในเกม โครงเรื่อง ประวัติศาสตร์ชาติซุยโคเด็น หรือ ตัวละครที่ชื่นชอบ

[PREVIEW] MANGA GENSO SUIKODEN V

โพสต์โดย redmagicians » อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 8:56 pm

Preview Manga Genso Suikoden V ครับ เผื่อจะทำให้อยากซื้อกันบ้าง ^^b

ปก
รูปภาพ
วาดโดย 柘植ミズキ หรือ คุณซึเกะ มิสึคิ
ลงในบริการทางโทรศัพท์มือถือของโคนามิครับ ปัจจุบันรวมเล่มออกมา 2 เล่ม เนื้อเรื่องจะเปลี่ยนนิดๆ องค์ชายชื่ออาดีล ลิมส์แม้จะรักองค์ชายแต่แอบๆ ไม่แสดงออกชัดเจนเหมือนกับในเกม ออกไปทางไม่ถูกชะตาด้วยซ้ำ แต่ผมถือว่าวาดได้ดีพอสมควรนะ ยิ่งต้นเล่ม 2 นี่ ลูเซจังแสดงถึงคำพูดที่ฉลาดมากเลย =w=b

Preview ช่วงแรกครับ จะเล่าเรื่องในตอน Climax จุดนึงให้เราเห็นก่อน แล้วค่อยย้อนอดีต
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

แถม 4 koma ท้ายเล่ม (เป็นตย. เพื่อโฆษณาให้ไปดูทางมือถืออีกแหละ ไทยอด TwTa)
รูปภาพ
แปลๆ ฮาดี :lol:

ช่อง 1
ผู้ติดตามดื้อรั้นมั้ย?
ใช่ ไม่ใช่
ซึ่งทั้งทีล ริโอว องค์ชายต่างตอบว่าใช่

ช่อง 2
ไม่ว่ายังไงพี่ก็จะต้องไปด้วยให้ได้
ถ้าคุณหนูจะไปล่ะก็ แน่นอนว่าเกรมิโอต้องขอร่วมทางไปด้วย
ฉันเป็นองครักษ์ขององค์ชาย ไม่มีทางออกจากปาร์ตี้เด็ดขาด

ช่อง 3 (ได้นาโนช่วยเรียบเรียงคำแปลช่องนี้ให้ ขอบคุณครับผม)
เพื่อนสนิทที่ไม่ว่าจะแยกจากกันไปซักกี่ครั้งก็ยังหาวิธีอื่นมาเจอกันอีกนี่เรียกว่าเป็นพวกดื้อรั้นได้ไหมนะ

ช่อง 4
เรียกว่าดื้อรั้นนี่โหดร้ายไปหน่อยนะ นั่นเป็นแค่การแสดงความรักของผมเท่านั้นเองแท้ๆ
อุหวา มาที่นี่ด้วยเหรอนี่!!

comment: เทนไคภาคหลักมาครบทุกภาคเลย แล้วก็สโนว์... *0*
อะไรนะ ขาดเขาคนนั้น กับเธอคนนั้นไปเรอะ <<< แอบได้ยินเสียงค้านนี้มาแต่ไกล พลังเน็นโดเราแรง :lol:

ปล. จริงๆก็อยากแปลมังกะอยู่หรอก แต่ clean ภาพยาก แล้วก็ภาพไม่ชัดมาก เพราะแสกนผมไม่ค่อยดีด้วย ถ้าอยากได้แสกนชัดๆ สงสัยต้องแยกส่วนเป็นหน้าๆเลยมั้งนี่ ^^" เอ๋ อะไรนะ ลุงชิริวจะออกทุนซื้อแยกส่วนให้เหรอครับ ขอบคุณคร้าบ 8-)
redmagicians
System Admin

Sun Rune

LV. 99   EXP 999
真実の盗む者
Rätselhaft

Re: [PREVIEW] MANGA GENSO SUIKODEN V

โพสต์โดย sasarai de ViVa » อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 8:59 pm

เชียร์ให้มดแดงแปลมาแปะครับ ชาบู ชาบู

แล้วเดี๋ยวผมจะช่วยกบฏ Persona แบบไม่อู้อีก 5 ตอนรวด

ปล. ถ้าโชคดีทางเว็บ Ramsus kun น่าจะแปลมาแน่ๆ ล่ะมั้ง แต่ต้องรอนานหน่อยล่ะเพราะเว็บนี้มีไหดองอยู่มากมาย (ยิ่งทียิ่งข้องใจคุณรินในเว็บนั้นกับคุณรินในบอร์ดเรานี่คนเดียวกันป่าวหว่า ?)
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasarai de ViVa
Elite Star

Earth Rune

LV. 19   EXP 713
Harmonian Soldier
Holy Kingdom of Harmonia

Re: [PREVIEW] MANGA GENSO SUIKODEN V

โพสต์โดย Medeus » อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 9:13 pm

นี่มันอะไรกันเนี่ย?!! ขาดเขาคนนั้น กับเธอคนนั้นไป ไป ไป ไป~~~ (เสียงเป็นแบบ echo)

หึหึ ก็เพราะเขาคนนั้น ไม่ได้คิดว่าเธอคนนั้น ดื้อรั้น ไงล่ะ จะให้มาตอบ yes เหมือนคนอื่นคงจะไม่ได้ (เหมือนกำลังหลอกตัวเองไงไม่รู้)

เออ ใช่ เรดเมจ ทำไม มาเอามังกะ มา post ตอนนี้ล่ะครับ!!! ยังอยู่ในช่วง Quiz อยู่นะ!!!

อืม องค์ชาย หน้าแมน มาก ๆ แบบนี้สิ ดูดี ส่วนองค์หญิงลีมส์ น่ารักสู้ในเกมไม่ได้ T T แต่ไว้รออ่านแล้วกัน

อ้อ แล้วก็ ขอบคุณ ชิริว ด้วยอีกคนนึงน่อ ^^ (นี่ แก พูดเรื่องอะไรเนี่ย?!)
แก้ไขล่าสุดโดย Medeus เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 9:16 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ล้างหนี้สำเร็จแล้วโว้ยย!!! ต่อไป ก็เตรียมตัว ขึ้นขับหุ่น ระเบิดพลังเหล็กไหล
Medeus
Inspector

Wrath Rune

LV. 34   EXP 709
Blacksmith
Grassland
ที่อยู่: อันตัวข้า อยู่ท่ามกลาง น้ำ (SUI) ไฟ(FE) และเหล็ก(SRW)

โพสต์โดย *~Scarletmoon~* » อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 9:15 pm

ว้าวๆๆ ขอบคุณค่าพี่เจที่เอามาลงให้ดูกัน

ภาพหน้าปกดูไม่ค่อยดุดันเท่าปกเกมส์ของภาค5เนอะ ชอบแบบเก่ามากกว่า

ส่วนในเล่มภาพสวยมากเลยค่ะ อยากได้(แต่อ่านไม่ออกT__T)

เปิดเรื่องดีจัง แบบนี้ทำให้น่าติดตามขึ้นเยอะเลย

4ช่องสุดท้ายน่ารักมากๆๆๆๆ ฮาดีด้วย สงสารลาซโล 555+

ยังไงก็ขอบคุณลุงชีริวล่วงหน้าเลยนะคะสำหรับการออกทุนในการซื้อมังงะภาคนี้ ^^
Genso Suikoden
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
*~Scarletmoon~*
Premier Star

Blue Gate Rune

LV. 32   EXP 1
Mage Warrior
Dunan Republic

โพสต์โดย DZ » อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 9:17 pm

ชาบูชาบู......พี่เจเอามาแปล

เทนไคขาด? ก็ครบแล้วนี่ครับ5555
รูปภาพ
รูปภาพ
แว่วเสียงแมวน้ำ.............ต้องบอกด้วยเรอะว่าเชียร์ฝั่งไหน เห็นๆกันอยู่
DZ
Alev Seeker

Blinking Rune

LV. 28   EXP 760
Wizard
Toran Republic

โพสต์โดย Medeus » อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 9:18 pm

DZ เขียน:เทนไคขาด? ก็ครบแล้วนี่ครับ5555
ชาบูชาบู......พี่เจเอามาแปล

เทนไคขาด? ก็ครบแล้วนี่ครับ5555

ที่พูดมาเนี่ย พูดเล่น ๆ ใช่ไหม ใช่ไหม?!!!
ล้างหนี้สำเร็จแล้วโว้ยย!!! ต่อไป ก็เตรียมตัว ขึ้นขับหุ่น ระเบิดพลังเหล็กไหล
Medeus
Inspector

Wrath Rune

LV. 34   EXP 709
Blacksmith
Grassland
ที่อยู่: อันตัวข้า อยู่ท่ามกลาง น้ำ (SUI) ไฟ(FE) และเหล็ก(SRW)

โพสต์โดย redmagicians » อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 9:20 pm

ลืมซะสนิท ^^" เลยตามเลยซักข้อล่ะกัน แหะแหะแหะ

Sun Rune

真実の盗む者
Rätselhaft

โพสต์โดย Hikakichi » อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 10:34 pm

redmagicians เขียน:ปัจจุบันรวมเล่มออกมา 2 เล่ม เนื้อเรื่องจะเปลี่ยนนิดๆ องค์ชายชื่ออาดีล ลิมส์แม้จะรักองค์ชายแต่แอบๆ ไม่แสดงออกชัดเจนเหมือนกับในเกม แต่ผมถือว่าวาดได้ดีพอสมควรนะ ยิ่งต้นเล่ม 2 นี่ ลูเซจังแสดงถึงคำพูดที่ฉลาดมากเลย =w=b

สนใจเพราะประโยคนี้ :onion023

โดยรวมถือว่าดี แม้ว่าเฟริดจะหน้าแปลกไปบ้าง

รอคนใจบุญซื้อ+คนแปลครับ :onion015
รูปภาพ
Hikakichi
Elite Star

Fire Rune

LV. 16   EXP 165
Magician
Queendom of Falena

โพสต์โดย sasarai de ViVa » จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 7:38 am

redmagicians เขียน:อะไรนะ ขาดเขาคนนั้น กับเธอคนนั้นไปเรอะ <<< แอบได้ยินเสียงค้านนี้มาแต่ไกล พลังเน็นโดเราแรง :lol:

เพราะว่าผู้ติดตามของโทมัสไม่มีอะไรที่เกี่ยวพันกับมุกนี้ต่างหากครับ เธอคนนั้นออกจะแสนดีขนาดนี้จะมาอยู่ในแก๊กนินทาผู้ติดตามนี้ได้ยังง๊่ายยยย

/me ช่วยแถจนสีข้างเลือดอาบแล้วจากไป
Elite Star

Earth Rune

โพสต์โดย FLOW » จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 9:07 am

ู^
^
น่าสงสารโธสัมถูกลืมไปซะแล้ว :lol:

พลาดแล้วครับพี่เจ แปะลงมาอย่างนี้ต้องแปลเสียแล้วล่ะครับ ดูสิๆเสียงตอบรับดีสุด

:onion010 <<< ใช้แอดมินส่งสายตาอ้อนวอน
FLOW
Ancient Star

Champion's Rune

LV. 47   EXP 898
Godwin Commander
Stormfist

โพสต์โดย redmagicians » จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 9:50 am

ลองแปลมั่วโดยพ่อมดแดง

P1
อาณาจักรราชินีฟาเรน่า
นครหลวงโซลฟาเรน่า
วังแห่งราชวงค์ ตำหนักตะวัน

P2
รีบเข้าเถอะ อาดีล ริออน
องค์ชาย ระวังตัวนะ
องค์ชาย ข้างบน
แฮ่กๆ
ท่านแม่... ท่านพ่อ และลิมส์ล่ะ
พี่อยู่กับพี่เขยและเกโอลุค >>> อาจแปลงเป็นท่านพี่ทั้งสองอยู่กับเกโอลุค
ลิมส์อยู่กับเมียคิสและพวกซาฮัค
ดูเหมือนว่าศัตรูจะแข็งแกร่งกว่าที่คาดการณ์ไว้มาก
ถ้าเป็นอย่างนี้ต่อไปล่ะก็ พวกเราคง...
ถ้าเป็นแบบนี้?
จะไปที่ไหนเหรอ องค์ชายอาดีล

P3
อย่าสร้างปัญหาเลยนะ ท่านน่ะจะต้องตายอยู่ที่นี่ล่ะ
มิสมารุ
องค์ชาย ช่วยหลบไปข้างหลังที
ไคล์
เซไก นายก็ด้วยเหรอ
องค์ชาย ขอโทษที่มาช้านะ
ที่นี่น่ะให้ข้าจัดการเอง ทุกคนรีบหนีไปเถอะ

P4
แต่ว่า ท่านแม่และลิมส์ล่ะ
องค์ชาย
องค์ชายห่วงเรื่องหนีเอาชีวิตรอดออกไปก่อนดีกว่า
เรื่องราชินีและองค์หญิง ฝากไคล์ อัศวินราชินีคนนี้ได้เลย
ท่านเซไก ฝากองค์ชายด้วยนะ
เข้าใจแล้ว
งั้นก็ไปกันได้เลย
ชิ หนีกันไปแล้ว
ก็ดี ไว้ค่อยสนุกทีหลังล่ะกัน คึคึคึ
ไปที่ด้านหน้าห้องของอัศวินราชินีเหรอ?
ใช่แล้ว ที่นั่นมีทางลับอยู่
ไม่เคยรู้มาก่อนเลย
ฉันเองก็พึ่งเคยไปเหมือนกัน
ผมจะไปหาท่านแม่และลิมส์
องค์ชาย

P5
เกโอลุค
พวกนายยังอยู่ที่นี่กันอีกเหรอ
เกโอลุคล่ะ ทำไม...
ท่านพ่อและท่านแม่ล่ะ
ท่านพ่อและท่านแม่ล่ะ..?
ไว้คุยกันทีหลัง ตอนนี้รีบหนีกันก่อนดีกว่า
ท่านพ่อและท่านแม่ล่ะ..?

P6
ปฏิทินเมืองหลวงใหม่ ปีที่ 237
อาณาจักรราชินีฟาเรน่า นครหลวงโซลฟาเรน่า
ตำหนักตะวันถูกยึด
ราชินีอัลชูทาร์ท ฟาเรนัส สิ้นพระชนม์
องค์ชายอาดีล น้องสาวของราชินีไซอาริส หายสาบสูญ

Sun Rune

真実の盗む者
Rätselhaft

โพสต์โดย sasarai de ViVa » จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 9:54 am

ตกลงว่าชื่อองค์ชายนี่ ควรจะยึดชื่อ "อาดีล" ตามมังกะชุดนี้จะถูกต้องกว่าสินะครับ

เก็บเอาไว้ใช้เป็นข้อมูลในการแปลต่อไป
Elite Star

Earth Rune

โพสต์โดย Mysh » จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 5:41 pm

อ้าว เจ้าชายไม่ได้ชื่อ เฟรอาดูร์ แล้วเหรอ...

ชอบ4ช่องสุดท้ายมากเลยครับ เทนไคก็มากันพร้อมหน้าพร้อมตา แถมยังมีสามผู้ติดตามกับอีกหนึ่งเพื่อนซี้? ตามมาด้วย

อยากรู้จังว่าถ้าทีลกับลาซโลได้เจอกัน จะพูดถึงเท็ดกันยังไงบ้าง
รูปภาพ
Mysh
Premier Star

Fire Sealing Rune

LV. 30   EXP 296
Chef of Black Dragon Group
Black Dragon Island

โพสต์โดย redmagicians » จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 5:51 pm

ู^
^
^
ง่ายๆครับ =w=
ขออภัยแฟนเท็ด แฟนลาสโล แฟนทีลล่วงหน้า

ช่องแรก
ลาสโลซังพายเรือมา เจอทีลนั่งตกปลาอยู่ ลาสโลสังเกตเห็นตราที่จริงของทีล

ช่องสอง
นั่นตราโซลอีตเตอร์นี่นา นายได้มายังไง

ช่องสาม
ได้มาจากเพื่อนสนิทของผม เขาบอกว่าผมเป็นเพื่อนคนแรกของเขา

ช่องสี่
ณ หลุมศพเท็ดที่หุบเขาซี้ค
ลาสโลใช้ดาบคู่สับหลุมศพเท็ดแหลก ฐานไม่คิดว่าเป็นเพื่อน...

ขออภัยแฟนเท็ด แฟนลาสโล แฟนทีลล่วงหน้า

ปล. องค์ชายมีชื่อมากที่สุดล่ะครับ ฟารุช (ชื่อที่แถมจากเซฟพิเศษ ที่ติดมากับเม็มโมรี่การ์ด ลายภาค 5 ของ HORI) , เฟรอาดุล (ชื่อจากนิยาย) , อาดีล (ชื่อจากคอมิค) ริโอวก็มี 2 ชื่อนะ อีกชื่อคือ ทาโอ (ชื่อฉบับคอมิคมือถือ ยังไม่รวมเล่ม)

v
v
v
เห หมายถึงว่าหาแสกนได้แค่ที่ผมลงสินะครับ หรือว่าเลยตรงนี้ไปเยอะแล้วอ่ะ พอจะส่งให้หน่อยได้มั้ยครับ *-*
(ในรวมเล่ม 2 พึ่งถึงรอบชิงเบลคูท คิลเดริคเอง) ปัจจุบันน่าจะถึงช่วงเจอพวกชิงุเระ ซางิริมั้งนะ

Sun Rune

真実の盗む者
Rätselhaft

โพสต์โดย tsukasa » จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 6:34 pm

อันเดียวกะที่ลงในมือถือสินะคะ =w= เคยเก็บตกได้แสกนมาแต่ไม่ครบ มีแค่ช่วงหนีออกจากวังเอง =w=a

ว้า คุณหญิงน้องไม่เกาะติดองค์ชายแบบในเกมเหรอเนี่ย =w=~ (ชอบแบบเกาะติด น่ารักกว่า =w=)
รูปภาพ
Draw a circle~ There's Earth~ Draw a circle~ There's Earth~ Let's have a toast with our boots!
Genso Suikoden
tsukasa
Elite Star

Wind Rune

LV. 20   EXP 517
Dragon horse rider
Gordius Village

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง =o= SuikoFriend Suikoden General Talk =o=