แนะนำ ตัวละคร เจ๋งๆ ใน suikoden V กันครับ

-ห้องกลยุทธ์- สอบถามและรวบรวมวิธีการเล่น ทางผ่าน เทคนิคต่างๆของเกม Suikoden ไว้ที่นี่ครับ

แนะนำ ตัวละคร เจ๋งๆ ใน suikoden V กันครับ

โพสต์โดย hunterkiller » เสาร์ ม.ค. 23, 2010 5:46 pm

ส่วนตัว ขอบอกว่า กระผมไม่ได้เซียนมากเท่าไหร่เหมือนพี่ๆ เพื่อนๆ ในบอร์ดนี้ แต่จะแนะนำตัวละครเจ๋งๆที่หลายคนอาจจะมองข้ามไปมาลงครับ

Attacker - - - L ต้องยกให้ Lu กับ Faylen (Lu + multi strike rune) , (Faylen + killer) ลองใช้กันดูนะครับ

Magic - - - - อันนี้หลายๆคนคงรู้ๆกันอยู่แล้ว (เช่น Zerese , Jeane , Levi , Eresh , Miakis) ก็แนะนำเพิ่มว่า Nilis , Josephine , Shamistra ก็เวทย์แรงครับ

Attacker - - - S ส่วนใหญ่ก็ รู้ๆ กันอยู่แล้วนะครับ เช่น belcoot , richard , Hazuki เป็นต้น ก็แนะนำว่า ลองใช้ Nick , Gavaya , Norma (ตัวนี้ chain attack + critical บ่อยครับที่ผมเล่นนะ)

M - - - หลายๆคนก็คงมีใช้กันหลายคนแล้ว เพราะภาคนี้ M ทำออกมาเก่งหลายคน แต่แนะนำครับว่า ตีอาวุธ + เกราะดีๆ ก็ใช้สู้ได้สบายทุกตัวครับ โดยเฉพาะ beaver ก็โอเคนะครับ
hunterkiller
New Star

LV. 1   EXP 812
Traveller

Re: แนะนำ ตัวละคร เจ๋งๆ ใน suikoden V กันครับ

โพสต์โดย sasarai de ViVa » เสาร์ ม.ค. 23, 2010 6:18 pm

เป็นเมมเบอร์ที่มาเพื่อซุยจริงๆ ชาบูๆ

เวลาเล่นเกมผมไม่ค่อยได้ดูค่าตัวเลขอะไรเท่าไหร่น่ะครับ เล่นไปดูไปก็กะๆ เอาน่ะ

Attacker - - - L ผมใช้ซากิริกับแคทธารีนครับ ซากิริเน้นรัว แคทธารีนเน้นยิงด้วยไรเฟิลดอกหนักๆ ครับ

Magic - - - - มันคืออะไร ?? (/me โดนกาแลคติก้าแมกนั่มต่อยหัวโหม่งเพดาน) ปกติไม่ค่อยใช้เวทเท่าไหร่ แต่ก็ใช้ตัวยอดนิยมอย่างป้าเซราเซ่ล่ะครับ

Attacker - - - S นอกจากเบลคูทกับริชาร์ดแล้วผมก็ใช้พวกควีนไนท์ทั้งหลายน่ะครับ อิสซาเบลผมก็ใช้บ่อยนะ

M - - - สาย M ต้องโรเลไลเท่านั้นครับ ภาคนี้เจ๊ยังใช้แส้อยู่ถูกใจสาย M มาโซคิสม์เป็นที่ยิ่ง.......
.
.
.
.
.
:onion026 ไม่ช่าย M นี้ว้อยยย !!!

ถึงจะเหมือนตอบนอกเรื่อง แต่ใช้ตามนี้จริงๆ นะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasarai de ViVa
Elite Star

Earth Rune

LV. 19   EXP 713
Harmonian Soldier
Holy Kingdom of Harmonia

Re: แนะนำ ตัวละคร เจ๋งๆ ใน suikoden V กันครับ

โพสต์โดย *~Scarletmoon~* » เสาร์ ม.ค. 23, 2010 6:20 pm

ซุย5ตัวน่าใช้หลายตัวอยู่เนอะ ^__^

Faylen เราก็ใช้บ่อยค่ะ เพราะมีTreasure Hunt , Lu ไม่ค่อยใช้ หน้าตาไม่ค่อยโดนใจ 55+, ชอบใช้ Cathari เหมือนกัน แรงโหดดี ไวด้วย

ส่วน S นี่เล็ตชอบใช้ Rahal ไม่ได้เก่งเทพเท่าริชาร์ดหรือเบลคูท แต่พยายามขุนให้เก่งเพราะเป็นหนุ่มผมยาวหน้าสวย :onion024
อีกอย่างติดรูนได้ 3 ช่องด้วยนะเออ อีกตัวก็ Klye ความเก่งระดับควีนไนท์ หล่อด้วย 55+ Yahr ก็น่าสนนะ ตีโอเค เวทย์ก็ใช้ได้ รูน3ช่องเช่นกัน

ปล. ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่นะคะ
Genso Suikoden
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
*~Scarletmoon~*
Premier Star

Blue Gate Rune

LV. 32   EXP 1
Mage Warrior
Dunan Republic

โพสต์โดย DZ » เสาร์ ม.ค. 23, 2010 7:31 pm

ความจริงซุย 5 มันขึ้นกับแทคนิคการวางฟอเมชั่นด้วยนะ ที่ใช้บ่อยๆก็มีแค่ ซอเซอเรอ(1-2-2-1) กับ อิลลูชั่น(1-1-1-1-1-1 ยืนโค้งๆ)

ฟอเมชั่นที่ใช้ก็ง่ายๆ ตัวเอก/ตัวชนตัวอื่น - วิกิ - วิกิ- วิกิ- วิกิ- วิกิ
(ไม่ใช่ละ ตัวแหน่งหลังใครก็ยืนได้เพราะส่วนมากมันตีเรียงลำดับ ใครบางๆก็ส่งไปตำแหน่ง3ไม่ก็ 6 ซึ่งโดนหวดน้อยสุด)
รูปภาพ
รูปภาพ
แว่วเสียงแมวน้ำ.............ต้องบอกด้วยเรอะว่าเชียร์ฝั่งไหน เห็นๆกันอยู่
DZ
Alev Seeker

Blinking Rune

LV. 28   EXP 760
Wizard
Toran Republic

โพสต์โดย Baran » เสาร์ ม.ค. 23, 2010 7:43 pm

ผมก็ใช้ตัวที่คุณ hunterkiller แนะนำมาบ่อยนะ เพราะเป็นตัวผู้ัหญิงหน้าตาีดี :lol:

Lu Faylen Norma Nilis Shamistra Josephine ก็ใช้ประจำ อาจจะเป็นเพราะภาคนี้จำเป็นจะต้องจัดทีมเผื่อไว้เป็นสามทีมทำให้ต้องใช้ตัวละครเยอะหน่อย เลยมักจะขุนตัวละครหลายๆตัว ซึ่งผมเน้นตัวละครหญิงหน้าตาดีอยู่แล้ว

ส่วนตัวละครชายก็ใช้อย่างเสียไม่ได้ล่ะนะ มี George องค์ชายแล้วก็ตาแว่นนั้นที่บังคับใช้ตอนท้ายเกม ยังไงๆก็ต้องฝึกไว้ จริงๆเกมนี้ตัวละครฝีมือห่างกันไม่มากเท่าไหร่ ทำให้จัดทีมมั่วซั่วเล่นได้

แต่สายเวทย์ผมชอบใช้ Bernadette นะเออ
รูปภาพ
Baran
Elite Star

Lightning Rune

LV. 17   EXP 31
Dancer
Teien

โพสต์โดย FLOW » เสาร์ ม.ค. 23, 2010 7:46 pm

ผมเอาตัวอัดแรงๆแล้วใช้ฟอร์มทรูเมนเลยครับ พวกริชาร์ด เบลคูท กาเลอ้อน ไคล์ บร๊ะเจ้าจอร์จ คาธารี่ เทินเดียวดับทั้งโขยงศัตรูไม่มีได้ขยับ ไม่ต้องฮีล ไม่ต้องเซทตัวละครอะไรใดๆทั้งนั้น ตีอาวุธอย่างเดียวก็เกินพอ :roll:

เจอบอสใหญ่ก็สองทีใช้สลับกับคอมโบรูนของพระเอกกะลีออน ทรูเมนมันโกงจริงๆใช้ได้สองทีอีก สมกะเป็นท่าที่หลอดริโอวใช้ 8-)
FLOW
Ancient Star

Champion's Rune

LV. 47   EXP 898
Godwin Commander
Stormfist

โพสต์โดย *~Scarletmoon~* » เสาร์ ม.ค. 23, 2010 7:53 pm

มายืนยันว่าทรูเมนมันจ๊าบจริงๆนะ เป็นฟอเมชั่นที่ใช้บ่อยที่สุดแล้ว

รองลงมาก็ Crane Wing รูปแบบมันสวยดี(ฮา)
Genso Suikoden
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
*~Scarletmoon~*

Blue Gate Rune

LV. 32   EXP 1
Mage Warrior
Dunan Republic

โพสต์โดย sasarai de ViVa » อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 12:26 am

ที่คนชอบใช้เบลคูทคงเพราะพี่ท่าน parry ติดบ่อยมากๆ ล่ะมั้งครับ ส่วนริชาร์ดตอนผมเล่นนี่ถึงจะไม่ถึกไม่ parry เท่าเบลคูทแต่ก็พริ้วและต่อเนื่องดี ส่วนเรื่องคริติคอล ฟันทีเลือดสาด ยกให้บร๊ะเจ้าจอร์จเค้าไป

ว่าแต่ผมลืมเบอร์นาเด็ทไปได้ไงนี่.....

ไม่มีใครใช้พวกเก็นโอ หรือเบียคุเร็นเลยเหรอครับ ?
sasarai de ViVa
Elite Star

Earth Rune

LV. 19   EXP 713
Harmonian Soldier
Holy Kingdom of Harmonia

โพสต์โดย Shiryu » อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 4:23 pm

เต่ากะงูเปลืองที่อ่ะเธอว์

ภาคห้าหลักๆก็เบลคูทครับ (ใส่ boost ตบฟอลคอนทีเดียวบอสตายหมด - สิ้นคิดเจรงๆ 8-) )
ยืนหน้าคู่กันก็ริชาร์ด ชอบเอาไว้หน้าสุดให้ปัดอาวุธศัตรู แกพริ้วเทพพอกับเจ๊คามิลภาคแรกเลยครับ
สายเวทก็เซราเซ่เพราะ Star โกงได้ใจ รูนเวทสายโจมตีที่ดีที่สุดในภาค ตัวเวทอื่นๆไม่่ค่อยใช้ครับ

พวกคอมโบห้าทีอย่างนิเกีย, รูก, รอย, ลู, ซากิริ กับพวกม้ามังกร ไม่ค่อยใช้เท่าไหร่ คอมโบมันสุ่ม ปกติออกหนึ่งลูกนี่เบาหวิว ยกเว้นมิอาคิสใช้เพราะ...ชอบ 8-)
มิอาคิส, ไคล์, คิลลี่ กับลันขุนเป็น all-round ได้ตามใจชอบครับ ใช้ได้ทั้งโจมตีกายภาพทั้งเวท ติดรูนได้อิสระทั้งสามช่อง (ตัวสามช่องตัวอื่นโจมตีอ่อน)

คาธารีได้ยินกิตติศัพท์ความเทพก่อนเล่นภาคนี้ซะอีก นัดเดียวดับตามสไตล์ฮาวลิ่งวอยซ์จริงๆ เป็นระยะ L ที่หนักที่สุดในซีรี่ยส์นี้แล้วมั้ง (ชักสงสัยว่าทำไมตำแหน่งสูงสุดในฝั่งบู๊ของทาวเวอร์อย่างตาไคลฟ์มันถึงกากเกินทานทน :cry: ) แต่ความสามารถพื้นฐานเทพก็ปรับแต่งได้น้อยตามสไตล์

ลีออนก็ใช้ครับ รูนทไวไลท์มาเป็นคู่กับดาวน์แบบนี้มัดมือชกกันเห็นๆ

ส่วนบร๊ะเจ้าจอร์จ ...ผมไม่อยากเอาลุงไปโดนซันรูนสอยทีเดียวร่วง จะเพิ่ม MDEF เยอะๆก็ต้องใส่ saint garb อุปกรณ์คนดี ห้ามฆ่าศัตรูเกิน 30 คุณพระ! ฆ่าได้แค่นั้นตูไม่เอาลงทีมให้เมื่อยตุ้มหรอกเฟ้ย!
เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์!
รูปภาพ
Shiryu

Crazed Rune

LV. 36   EXP 247
Duelist
Na-Nal

ย้อนกลับไปยัง =o= SuikoFriend Strategy =o=