กฎระเบียบร่วมของบอร์ด-SuikoFriend-[อ่านกันด้วยนะครับ]

เสนอแนะแนวทางการทำเวปไซต์ และ ประกาศ แจ้งปัญหาและสอบถาม เกี่ยวกับกฎระเบียบและวิธิการใช้บอร์ด

กฎระเบียบร่วมของบอร์ด-SuikoFriend-[อ่านกันด้วยนะครับ]

โพสต์โดย Sigurd » อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 4:04 pm

จริงๆแล้วไม่ถึงกับเป็นกฎบอร์ดหรอกนะครับ ยังไงก็ช่วยปฏิบัติตามกันด้วยล่ะครับ

กฎระเบียบ ปฎิบัติตามด้วยครับ

1.ห้ามใช้ข้อความที่สร้างความเสื่อมเสียแก่ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
2.ห้ามใช้คำหยาบคายหรือคำพูดต่างๆที่ยุแยงก่อให้เกิดการทะเลาะขึ้นภายในบอร์ด

การตั้งกระทู้
1.ในการตั้งกระทู้ ควรตั้งชื่อหัวข้อให้อ่านแล้วเข้าใจด้วยว่าเจ้าของกระทู้ต้องการสื่อถึงอะไร
2.ก่อนที่จะตั้งกระทู้อะไร ควรค้นย้อนหลังว่าเคยมีกระทู้แบบนั้นแล้วหรือไม่ เพื่อป้องกันการตั้งกระทู้ซ้ำ

การโพส
1.ห้ามโพสDouble Post หากต้องการโพสอะไรใหม่ในเวลาไล่เลี่ยกัน ให้ใช้ปุ่มแก้ไขแทน
2.การโพสกระทู้อย่าออกนอกเรื่องหัวข้อกระทู้ ถ้าต้องการคุยเรื่องอื่นให้ตั้งกระทู้ใหม่หรือไปคุยที่shout boxแทน
3.ห้ามเข้ามาโพสต์เพื่อหวังExpและเงินโดดเด็ดขาด(รวมทั้งการปั้มกระทู้รูปแบบต่างๆ) ถ้าหากพบจะทำการตักเตือน แต่ถ้ายังทำอีกจะลงโทษตามสมควร
4.การตอบกระทู้กรุณาตอบให้ตรงกับหัวข้อกระทู้ และอย่าตั้งประเด็นย่อยหรือโพสอะไรที่มันนอกเรื่องมากเกินไป โดยเฉพาะการโพสโต้ตอบเหมือนพูดคุยกับในกระทู้(ใช้คอมเม้นท์บ๊อกจะดีกว่า)
5.เวลาเขียนอะไรลงไป ช่วยเขียนให้อ่านรู้เรื่องและถูกต้องด้วยนะครับ

การขุดกระทู้
1.กระทู้ใดที่จบประเด็นไปแล้วหรือตกไปอยู่หน้า3-4ขึ้นไป ไม่ต้องโพสอีก
เพราะจะเป็นการขุดกระทู้ทำให้กระทู้ใหม่ตกลงไป

การโพสข้อความหรือรูปภาพต่างๆ
1.ห้ามนำข้อมูล ข้อความ รูปภาพ ไฟล์หรือสิ่งใดๆของผู้อื่นโดยแอบอ้างเป็นของตัวเอง เมื่อโพสแล้วต้องใส่เครดิตให้เจ้าของข้อความนั้นทุกๆครั้ง
2.ห้ามนำข้อมูล ข้อความ รูปภาพ ไฟล์หรือสิ่งใดๆในนี้ออกไป โดยแอบอ้างเป็นของตัวเอง
หรือใช้ในเชิงพาณิชย์ ถ้าต้องการนำไปเผยแพร่หรืออ้างอิงต้องขอเจ้าของข้อความนั้นก่อน

*เนื้องจากในตอนนี้ยังไม่มีบทลงโทษใดๆ ขอให้ทุกคนทำตามกฎที่เขียนเอาไว้
แต่ถ้ายังมีคนฝ่าฝืน บทลงโทษจะตามมาอีกที

ขอความร่วมมือตรงจุดนี้ ขอความร่วมมือจากสมชิกทุกคนให้ปฏิบัติตามนี้ด้วยนะครับ เพื่อให้บอร์ดดีขึ้น

การสปอย
ถ้าพูดถึงเนื้อหาจำพวกเนื้อเรื่องภายในเกมแล้วล่ะก็ ไม่ว่าภาคใดก็ตาม ช่วยใส่แท็กสปอยด้วยนะครับเพราะยังมีบางคนที่ยังไม่ได้เล่นภาคนั้นๆ
(หรือไม่ก็โพสที่หัวกระทู้ไว้ว่า เนื้อหามีการสปอย)

การโพสรูป
ถ้าเป็นรูปใหญ่มาก ขอให้โพสรูปแบบย่อด้วยนะครับ เห็นใจคนใช้เน็ต56Kหน่อย

ข้อความส่วนตัว
หากต้องการคุยเรื่องส่วนตัว นัดแนะกับใคร ไม่ต้องถึงขนาดตั้งกระทู้หรือโพสคุยกันนะครับ ใช้การส่งข้อความส่วนตัวแทน
(shoutboxก็ได้ครับ)

ลายเซ็น
ถ้าจะใส่รูปในลายเซ็นแล้วล่ะก็ ช่วยใช้รูปเล็กไม่ต้องใหญ่มากนะครับ ถ้าหากรูปที่มีเป็นรูปขนาดใหญ่แล้วล่ะก็ ช่วยย่อหน่อยก็ดีครับ(ถ้าจะเอาใหญ่จริงๆ ประมาณ600x250ก็พอครับ)

ไม่ต้อนรับปลิง
สำหรับการแจกไฟล์หรือของใดๆ ช่วยขอบคุณหรือโพสคอมเม้นท์อะไรสักนิดก็ดีนะครับ(ในกรณีที่ไฟล์ไม่มีการซ่อนอะไร)
ไม่ใช่มาแค่อีโมรูปเดียวหรือ... อย่างนี้ถูกลบแน่นอนครับ
รูปภาพ
คุณแม่ยอดเยี่ยมแห่งปี
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sigurd
Early Star

LV. 4   EXP 181
Duck
Duck Village

Re: กฎระเบียบร่วมของบอร์ด-SuikoFriend-[อ่านกันด้วยนะครับ]

โพสต์โดย *~Scarletmoon~* » อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 9:46 pm

ยินดีต้อนรับทุกคนเข้าสู่บ้านหลังใหม่ค่ะ

เล็ตขอเพิ่มเติมของเบียร์นิดหน่อยนะคะ

2.ห้ามใช้คำหยาบคายหรือคำพูดต่างๆที่ยุแยงก่อให้เกิดการทะเลาะขึ้นภายในบอร์ด

หากมีเหตุการณ์ที่ทำให้ผิดใจกันเกิดขึ้น เมมเบอร์สามารถเตือนกันเองได้ แต่ขอว่าให้ใช้การเตือนแบบ"ติเพื่อก่อ"นะคะ
กรุณาอย่าใช้วาจาหยาบคาย หรือประโยคว่าร้ายเสียๆหายๆใส่กันนะคะ
ขอให้เป็นการเตือนด้วยความหวังดี อย่าได้ใช้อารมณ์ส่วนตัวเข้ามาเกี่ยวข้องเลยค่ะ

อีกเรื่องคือ"สัมมาคารวะ" ในที่นี้ไม่ได้หมายความว่าจะต้องเคร่งครัดอย่างถึงที่สุด แซวได้ เล่นได้แต่อยากให้อยู่ในขอบเขตด้วยนะคะ
การแสดงความเคารพในตัวของผู้อื่น ถือเป็นมารยาทพื้นฐานของการอยู่ร่วมกันในสังคมค่ะ

สุดท้ายคือการใช้คำพูดในบ็อกซ์ อยากให้ระวังเรื่องการใช้ภาษากันนิดนึงนะคะ
ไม่ต้องใช้คำพูดที่เป็นทางการมากแต่ขอให้ใช้คำพูดที่สุภาพค่ะ แล้วก็อย่าใช้ภาษาที่วิบัติเกินไปนักนะคะ

ปอริ่ง. เรื่องการโพสต์ตอบ บอร์ดเพิ่งเปิดใหม่ เข้าใจนะคะว่าอยากเลเวลสูงๆกันเร็วๆ จะโพสต์จะปั้มหรืออะไรคิดให้ดีก่อนค่ะ
ขอให้อยู่ในกฎกติกามารยาทด้วยนะคะ :onion032
Genso Suikoden
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
*~Scarletmoon~*
Premier Star

Blue Gate Rune

LV. 32   EXP 1
Mage Warrior
Dunan Republic

Re: กฎระเบียบร่วมของบอร์ด-SuikoFriend-[อ่านกันด้วยนะครับ]

โพสต์โดย FLOW » จันทร์ พ.ค. 11, 2009 11:12 am

ครับขอเพิ่มเติมอีกสักหน่อยนะครับ เนื่องจากบอร์ดเรามีสมาชิกผู้หญิงเยอะดังนั้นจึงขอให้ระวังเรื่องการโพสกระทู้ที่มีลักษณะล่อแหลม ในลักษณะเพื่อความบันเทิงทางเพศ หรือส่งผลกระทบทางจิตใจต่อเพศตรงข้ามด้วย

ส่วนเรื่องการเมืองนั้น.....ไม่ห้ามหรอกครับ เพราะ ณ เวลานี้คิดว่าคงไม่มีใครมาทำเป็นอินโนเซนส์ ไม่รู้ ไม่ชี้ ทำเป็นเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นได้แล้ว อึดอัด อยากบ่น อยากระบาย แต่เพลาๆหน่อยละกันนะครับ ใช้วิจรณญาณเอาว่าอะไรควร ไม่ควร

ขอบคุณครับ :onion031
FLOW
Ancient Star

Champion's Rune

LV. 47   EXP 898
Godwin Commander
Stormfist

โพสต์โดย Reingale » จันทร์ พ.ค. 11, 2009 1:37 pm

รับทราบครับผม
รูปภาพ
Reingale
ชนะเลิศอันดับ1 SF#1.5

Resurrection Rune

LV. 20   EXP 96
Detective
Toran Republic

โพสต์โดย Lazy » จันทร์ พ.ค. 11, 2009 2:39 pm

รับแซ่บ
Lazy
Glow Star

LV. 5   EXP 852
Dancer
Teien

โพสต์โดย DZ » จันทร์ พ.ค. 11, 2009 5:05 pm

รับทราบครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
แว่วเสียงแมวน้ำ.............ต้องบอกด้วยเรอะว่าเชียร์ฝั่งไหน เห็นๆกันอยู่
DZ
Alev Seeker

Blinking Rune

LV. 28   EXP 760
Wizard
Toran Republic

โพสต์โดย Medeus » จันทร์ พ.ค. 11, 2009 7:34 pm

โอ้วว เข้าใจแล้วน่อ แล้วจะปฏิบัติตามครับ :onion032
ล้างหนี้สำเร็จแล้วโว้ยย!!! ต่อไป ก็เตรียมตัว ขึ้นขับหุ่น ระเบิดพลังเหล็กไหล
Medeus
Inspector

Wrath Rune

LV. 34   EXP 709
Blacksmith
Grassland
ที่อยู่: อันตัวข้า อยู่ท่ามกลาง น้ำ (SUI) ไฟ(FE) และเหล็ก(SRW)

โพสต์โดย biggreat2000 » จันทร์ พ.ค. 11, 2009 9:54 pm

เข้ามาปั๊ม เฮ้ย เข้ามารับทราบ
世の中に偶然などない。あるのは必然だけ。
biggreat2000
Elite Star

LV. 19   EXP 684
Elf
Great Forest Village

โพสต์โดย Hikakichi » อังคาร พ.ค. 12, 2009 12:51 pm

รับทราบครับ
รูปภาพ
Hikakichi
Elite Star

Fire Rune

LV. 16   EXP 165
Magician
Queendom of Falena

โพสต์โดย Tuta » อังคาร พ.ค. 12, 2009 1:52 pm

รับทราบครับ :D
รูปภาพ
Tuta
Early Star

LV. 2   EXP 735
Flying Squirrel
Kyaro

ย้อนกลับไปยัง =o= SuikoFriend Site & Board =o=