วิธีการใช้งานบอร์ด SuikoFriend เบื้องต้น (phpBB3)

-ห้องมินิเกม- สำหรับกิจกรรม รื่นเริง บันเทิงจิต ... มีเกมเด็ดๆน่าสนใจ มาแนะนำ-ชักชวนกันเล่นได้

วิธีการใช้งานบอร์ด SuikoFriend เบื้องต้น (phpBB3)

โพสต์โดย redmagicians » เสาร์ พ.ค. 09, 2009 6:30 pm

กระทู้นี้เป็นกระทู้แนะนำวิธีใช้งานของบอร์ด phpBB3 นะครับ และลูกเล่นที่เพิ่มเติมใหม่ ทั้ง Tag ลูกเล่นต่างๆ เช่น การลงรูปภาพ, คลิป youtube, การซ่อนข้อความ การซ่อนข้อความสปอยล์ รวมทั้ง SuikoFriend Chat Room & ShoutBox และ SuikoFriend Rank ด้วย

ใครสงสัยวิธีใช้งานตรงไหน ก็สอบถามได้ที่กระทู้นี้นะครับ
redmagicians
System Admin

Sun Rune

LV. 99   EXP 999
真実の盗む者
Rätselhaft

Re: วิธีการใช้งานบอร์ด SuikoFriend เบื้องต้น (phpBB3)

โพสต์โดย *~Scarletmoon~* » อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 4:40 pm

วิธีการโพสต์ข้อความอย่างง่าย By MoonMoon

1.คลิกที่ไอคอน"ตอบกระทู้"ที่ด้านซ้ายล่างของหน้าจอ

รูปภาพ

2.จากนั้นจะเข้าสู่หน้าจอการตอบกระทู้ โดยสามารถพิมพ์ข้อความที่จะตอบลงในกรอบสี่เหลี่ยมดังรูป

เมื่อพิมพ์เสร็จแล้วให้กดที่ไอคอน"ส่งข้อมูล"

รูปภาพ

- "บันทึก" คือการบันทึกข้อความที่พิมพ์ไว้ลงในแบบร่าง สามารถดูข้อความที่บันทึกไว้ได้โดยคลิ๊กที่ "ตั้งค่าส่วนตัว" ซึ่งจะอยู่ทางด้านซ้ายบนในหน้าแรกของบอร์ด จากนั้นไปที่ "แสดงรายการหลัก"---->"จัดการหัวข้อที่บันทึกไว้"

- "แสดงตัวอย่าง" เป็นการแสดงตัวอย่างข้อความก่อนที่จะโพสต์ลงกระทู้

- หากต้องการใช้"Emotionหัวหอมและลิงน้อย" ให้คลิกที่ "อารมณ์อื่นๆ"จากนั้นจะมีหน้าต่างEmotionขึ้นมา เลือกกดที่รูปอิโมชั่นที่ต้องการ เมื่อกดแล้วจะมีCodeของอิโมชั่นขึ้นที่หน้าจอการโพส

ตัวอย่างหน้าต่างอิโมชั่น
รูปภาพ

ตัวอย่างCodeของEmotion
รูปภาพ

เมื่อทำทุกอย่างเรียบร้อยแล้วให้คลิ๊กที่"ส่งข้อมูล"

- หากต้องการแก้ไขข้อความที่โพสต์ไปแล้ว สามารถแก้ไขได้ที่ไอคอน "แก้ไข" ซึ่งอยู่ทางด้านขวาบนของข้อความที่โพสต์ไป

รูปภาพ

เมื่อคลิ๊กแล้วจะเข้าสู่หน้าจอการโพสต์ตอบ แก้ไขตามต้องการแล้วคลิ๊กที่"ส่งข้อมูล"เหมือนกับการโพสต์ข้อความตามปกติ

วิธีการแก้ไข Rank และ Rune

1.คลิ๊กไอคอน "ตั้งค่าส่วนตัว" ที่ด้านซ้ายบนในหน้าแรกของเวปบอร์ด

รูปภาพ

2.เข้าสู่หน้าจอ "ตั้งค่าส่วนตัวสมาชิก" ซึ่งแบ่งออกได้ดังนี้

รูปภาพ

3.คลิ๊กที่ "ข้อมูลสมาชิก" เพื่อทำการแก้ไข Rank และ Rune

รูปภาพ

4.เลื่อนลงมาด้านล่างจะพบ "ตำแหน่งประจำตัว" และ "รูนประจำตัว"

รูปภาพ

5.สามารถเปลี่ยนได้โดยคลิ๊กที่ลูกศรด้านขวา และเลือกจากลิสต์ที่กำหนดไว้

6.เมื่อแก้ไขเรียบร้อยแล้วคลิ๊กที่ "Submit"
Genso Suikoden
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
*~Scarletmoon~*
Premier Star

Blue Gate Rune

LV. 32   EXP 1
Mage Warrior
Dunan Republic

Re: วิธีการใช้งานบอร์ด SuikoFriend เบื้องต้น (phpBB3)

โพสต์โดย tsukasa » อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 6:55 pm

เล็ทจังทำเรื่องการโพสต์กระทู้ งั้นหนูทำเรื่องการใส่โค้ดให้นะคะ ^^

บอร์ดนี้ก็ตามที่เห็น มีโค้ดใหม่ให้เลือกเล่นมากมาย ถ้ารู้วิธีแล้วมันก็โอเช~ แต่ถ้าไม่ก็... เรามาดูวิธีใช้โค้ดต่างๆกันเถอะ

จะอธิบายไล่ไปเลยน้า ตั้งแต่เบสิคยันโค้ดใหม่แกะกล่อง (??) เวลาใครถามก็โยนกระทู้นี้ให้อ่านนะจ๊ะ ^^

1. การทำอักษรตัวหนา
โค้ด: เลือกทั้งหมด
[b]ใช้โค้ดแบบนี้นะ ^^[/b]

ผลที่ออกมา
ใช้โค้ดแบบนี้นะ ^^

2. การทำอักษรตัวเอียง
[i]ใช้โค้ดแบบนี้นะ ^^[/i]

ผลที่ออกมา

3. การทำอักษรขีดเส้นใต้
[u]ใช้โค้ดแบบนี้นะ ^^[/u]

ผลที่ออกมา

ทั้งสามอันนี้ใช้ร่วมกันได้นะ ^^

[u][i][b]ใช้โค้ดแบบนี้นะ ^^[/b][/i][/u]

ผลที่ออกมา

4. การอ้างอิงข้อความ
[quote]ใช้โค้ดตัวนี้นะ[/quote]

ผลที่ออกมา
ใช้โค้ดตัวนี้นะ

5. การใส่โชว์ข้อความว่าเราใช้โค้ดอะไร
[code]ใช้โค้ดตัวนี้นะ[/code]

ผลที่ออกมา

6. การใช้โค้ด List
[list]ก.
ข.
ค.
จ.[/list]

ผลที่ออกมา
    ก.
    ข.
    ค.
    จ.

7. การใช้โค้ดโพสต์รูป
[img]http://i75.photobucket.com/albums/i319/uristheus/sf_wiki.gif[/img]

ผลที่ออกมา
รูปภาพ

** อธิบายสำหรับผู้ใช้งานบอร์ดมือใหม่ทุกท่าน การที่จะโพสต์รูปในบอร์ดได้นั้น ต้องอับโหลดรูปภาพจากเครื่องขึ้ไปบนเน็ทก่อนนะคะ จากนั้นก็ก็อบ url (http://xxx) ของภาพมาใส่ ซึ่งเว็บที่รับฝากไฟล์ภาพก็มีมากมายทั่วไป เช่น http://www.photobucket.com หรือ http://imageshack.us

**ในบอร์ดนี้ รูปที่มีขนาดใหญ่เกินไปจะถูกย่อลงนะคะ เพื่อไม่ให้ขนาดของบอร์ดเสีย โดยที่เราสามารถคลิ๊กที่รูปเพื่อดูขนาดเต็มๆได้ค่ะ ^^b

8. การโพสต์ link
[url=http://www.suikofriend.com]www.suikofriend.com[/url]

ผลที่ออกมา
www.suikofriend.com
** ถ้าไม่ต้องการใส่โค้ด ก็สามารถพิมพ์ตรงไปได้เลยว่า http://www.suikofriend.com มันก็จะทำเป็นลิ้งค์ให้เราโดยอัตโนมัติ ^^b อย่าลืม http:// ด้านหน้าพอ

9. การตั้งค่าขนาดตัวอักษร
[size=50]เล็กมาก[/size]
[size=85]เล็ก[/size]
ปรกติ
[size=150]ใหญ่[/size]
[size=200]ใหญ่มาก[/size]

ผลที่ออกมา
เล็กมาก
เล็ก
ปรกติ
ใหญ่
ใหญ่มาก

10. การใส่สีตัวอักษร
[color=#00BF00]ใช้โค้ดตัวนี้นะ[/color]

ผลที่ออกมา

**สามารถหาโค้ดสีมาใส่เองได้นะ ใช้ค่าของโค้ดสี อย่าลืม # ด้านหน้าล่ะ

11. การใช้โค้ด ghide
คำอธิบายเพิ่มเติม โค้ดตัวนี้ใช้ซ่อนข้อความให้โชว์เฉพาะกลุ่ม

ถ้าหากให้โชว์เฉพาะกลุ่มของคุณเอง
[ghide]ใช้โค้ดแบบนี้นะ[/ghide]

ผลที่ออกมา
Hidden text. None of the groups you are a member of have been granted access.

ก็จะเป็นแบบนี้แล ^^ (อ๋อ เนื่องจากว่าตอนนี้หนูอยู่ในกลุ่มเมมเบอร์ มันก็จะโชว์ให้สมาชิกโดยทั่วไปเห็นน้า ^^)

ถ้าหากเลือกโชว์เจาะจงกลุ่ม
[ghide=1,2,7]ใช้โค้ดแบบนี้นะ[/ghide]

ผลที่ออกมา
ใช้โค้ดแบบนี้นะ

ก็จะเป็นแบบนี้ล่ะค่ะ ^^ กลุ่มตอนนี้ไม่แน่ใจว่าถูกเซ็ทกี่กลุ่มแล้ว ถ้าจำไม่ผิด 1แอดมิน 2เมมเบอร์ 7คปม. อันอื่นไม่แน่ใจค่ะ ^^
เรื่องกลุ่มจะมีการเปลี่ยนแปลง ขอให้ติดตามกันเองนะคะ

โค้ดนี้ไม่แนะนำให้ใช้หากไม่เข้าใจ ^^ ใช้ตัวล่างจะดีกว่าค่ะ

12. การซ่อนข้อความ
[hide]ใช้โค้ดตัวนี้นะ[/hide]

ผลที่ออกมา
Hidden text. Registration required.

**ตอนนี้ บอร์ดนี้ การซ่อนข้อความถูกกำหนดให้ซ่อนจากผู้ที่ไม่ได้เป็นสมาชิกบอร์ดนะคะ ^^

13. การซ่อนข้อความแบบ spoiler
**การอ่านให้เอาเม้าส์ไปจิ้มที่แถบข้อความดำๆนะ ^^

[spoiler]ใช้โค้ดตัวนี้นะ[/spoiler]

ผลที่ออกมา

หรืออีกวิธีคือ
[spoiler=ใส่หัวเรื่องที่จะสปอยลงไป เช่น สปอยนะไม่อยากอ่านไปไกลๆ]ใช้โค้ดตัวนี้นะ[/spoiler]

ผลที่ออกมา
[Reveal] Spoiler: ใส่หัวเรื่องที่จะสปอยลงไป เช่น สปอยนะไม่อยากอ่านไปไกลๆ

ว่าไง

อ่านแล้ว เห็นความแตกต่างไหม ^^

จะเห็นความแตกต่างว่า อันแรกถ้าคลิ๊กแล้วจะซ่อนเหมือนเดิมไม่ได้ แต่อันที่สอง สามารถคลิ๊กซ่อนเหมือนเดิมได้โดนคลิ๊กที่คำว่า Obscure ที่อยู่ด้านหน้าของหัวเรื่อง ^^

14. การลงยูทูปใส่ในบอร์ด
[youtube]AVy7Fkw5pPw[/youtube]

ผลที่ออกมา

**ใส่แค่เฉพาะ ID ของตัวคลิปเท่านั้นนะคะ วิธีดูก็คือ ถ้า url เป็น http://www.youtube.com/watch?v=AVy7Fkw5pPw IDก็คือตัว AVy7Fkw5pPw สังเกตง่ายๆว่าอยู่หลัง = น่ะค่ะ

เข้าใจกันไหมคะทุกคน ^^~
แก้ไขล่าสุดโดย tsukasa เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 8:21 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
Draw a circle~ There's Earth~ Draw a circle~ There's Earth~ Let's have a toast with our boots!
tsukasa
Elite Star

Wind Rune

LV. 20   EXP 517
Dragon horse rider
Gordius Village

โพสต์โดย tsukasa » อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 8:07 pm

การเปิด/ปิด Shoutbox ที่หน้าบอร์ด

เนื่องจากว่าบอร์ดเรานั้น มีห้องแชทเป็นส่วนตัวแล้วนะคะ ^^b (แต่ห้องหลักก็เชื่อมกับ shoutbox ล่ะค่า)

มาดูวิธีการตั้งค่าของตัว Shoutbox กันก่อนนะคะ

ก่อนอื่นก็เข้าไปที่ตั้งค่าส่วนตัวเสียก่อน เข้าไปแล้วให้เลือกที่ส่วนข้อมูลสมาชิกนะคะ (ขอใช้รูปของเล็ทจังประกอบการอธิบายละกัน)

รูปภาพ

ให้ดูด้านล่าง จะเห็นส่วนของการใช้งาน Shoutbox ถ้าหากว่าต้องการให้หน้าบอร์ดมีการแสดงกล่อง Shoutbox ด้านบนก็เลือก Yes ถ้าเราไม่เลือกในส่วนนี้ เราก็จะไม่เห็น Shoutbox ที่หน้าเว็บนะคะ ^^/

รูปภาพ

จบเรื่องการอธิบายการเปิด/ปิด Shoutbox ที่หน้าบอร์ดละ

การใช้งาน Chatroom

ต่อมาว่าด้วยเรื่องการใช้แชทรูม อันเป็นของใหม่แกะกล่องของบอร์ดเรานะคะ ^^

การเข้าแชทรูมของบอร์ด สามารถเข้าได้ตามลิ้งค์นี้ >> chat

หัวข้อนี้จะอธิบายปุ่มการใช้งานในแชทรูม รวมถึงคำสั่งคร่าวๆนะคะ

เอาล่ะ ก่อนอื่นเมื่อเข้าไปในแชทรูมแล้ว เรามาดูส่วนบนกันก่อน

รูปภาพ

อันแรกซ้ายมือสุด คงไม่ต้องบอกนะคะว่าปุ่ม Logout ที่ว่านี้ไว้ทำอะไร เอาไว้ออกจากห้องค่ะ ^^

Channel เป็นชื่อห้อง ถ้าต้องการเข้าห้องแยกย่อยก็สามารถเข้าได้จากทางนี้ (มีอีกทางคือพิมพ์คำสั่งเอา ซึ่งจะบอกในหัวข้อคำสั่ง) คำพูดที่พูดคุยกันในห้องแยกจะไม่ปรากฏที่หน้าบ็อกซ์ที่โชว์อยู่หน้าบอร์ดนะคะ

Style อันนี้เราสามารถเลือกสไตล์ให้กับแชทรูมของเราได้ ลองคลิ๊กหารูปแบบที่ถูกใจดูนะคะ

Language ก็ภาษาของเมนูต่างๆในแชทรูมน่ะค่ะ ไม่ต้องหาภาษาไทยให้เสียเวลา เพราะมัน ไม่มี!! ^^

ต่อมามาดูปุ่มด้านล่างกันบ้างดีกว่า ปุ่มต่างๆที่อยู่ตรงช่องไว้พิมพ์ข้อความต่างๆก็คงรู้กันดีอยู่แล้ว งั้นเรามาดูปุ่มสำคัญๆด้านขวามือดีกว่า

รูปภาพ

รูปคำถามด้านซ้ายมือสุด เอาไว้กดเพื่อแสดงชุดคำสั่งต่างๆที่สามารถใช้ได้นะคะ (คำสั่งเหล่านี้จะมีอธิบายในส่วนถัดไป)

ถัดมา รูปเครื่องมือนั้น เป็นหน้่า Setting ค่ะ สามารถตั้งค่าต่างๆของแชทรูมที่ส่วนนี้ค่ะ

ต่อมาที่เป็นรูปคนคือหน้าเมนูหลักค่ะ จะโชว์คำสั่งที่ใช้งานบ่อยโดยทั่วๆไป และชื่อคนที่อยู่ในแชทรูมห้องนั้นในขณะนั้นค่ะ

ถัดมาเป็นรูปลำโพง อันนี้เอาไว้เปิด/ปิดเสียงของแชทรูมค่ะ อย่าลืมปิดเวลาทำงานนะคะ จะได้ไม่โดนซองขาว ^^

ส่วนรูปสุดท้ายนั้น เอาไว้ตั้งล็อคสกรอบาร์ค่ะ ให้มันไม่เลื่อน

ต่อมาเป็นการอธิบายคำสั่งต่างๆในแชทรูม

ขออธิบายเฉพาะโค้ดคำสั่งที่เมมเบอร์ปกติธรรมดาใช้กันนะ ^^ ส่วนของมดไม่ต้องไปสนใจ ให้มดเขาใช้กันเอง ^^

ชื่อในตัวอย่างเป็นชื่อสมมติ กรุณาอย่าโยงเข้าตัวคนจริงๆ :3 /me เผ่น

/join Channelname - เข้าห้องส่วนตัว เปลี่ยน Channelname เป็นชื่อห้อง เช่น /join tsukasa เป็นต้น
/join - สร้างห้องส่วนตัว
/invite Username - ชวนคนอื่นเข้ามาในห้องส่วนตัว เปลี่ยน Username เป็นชื่อคนๆนั้น เช่น /invite scarletmoon ในกรณีที่คนๆนั้นตั้งชื่อเล่น ให้ใช้ชื่อเล่นของคนๆนั้น เช่น /invite (scarletoum)
/uninvite Username - ไล่คนๆหนึ่งออกจากห้องส่วนตัว เปลี่ยน Username เป็นชื่อคนๆนั้น เช่น /uninvite Siegfried
/quit - ออกจากแชทรูม
/msg Username Text - ส่งข้อความส่วนตัวหาคนๆหนึ่งในแชทรูม ใช้โดย เปลี่ยน Username เป็นชื่อคนที่ต้องการส่งข้อความถึง และเปลี่ยน Text เป็นข้อความ เช่น /msg scarletmoon เสาร์นี้ไปกินเค้กกันนะ ดูเรื่องการเคาะ spacebar ดีๆนะคะ ^^
/query Username - เปิดห้องส่วนตัว (หรือก็คือการเข้าห้องส่วนตัวห้องใดห้องหนึ่งนั่นแหละ) เปลี่ยน Username เป็นชื่อผู้ใช้ที่ต้องการเข้าห้องส่วนตัวของคนนั้น (ในกรณีที่คนๆนั้นใช้ชื่อเล่น ให้แทนที่ Username ด้วยชื่อเล่นนั้นแทน)
/query - ปิดห้องส่วนตัว/ออกจากห้องส่วนตัว
/action Text - แสดงอาการกระทำ แทนที่ Text ด้วยการกระทำ เช่น /action ฟาดร่มใส่ติส (เป็นคำสั่งที่เหมือนกับ /me โดยทั่วไป)
/describe Username Text - แสดงอาการกระทำโดยส่งเป็นข้อความส่วนตัวในแชทหาคนๆหนึ่ง แทนที่ Username ด้วยชื่อคนๆนั้น และ Text ด้วยข้อความ เช่น /describe scarletmoon กระโดดกอดเล็ทจัง
/ignore Username - เปิด/ปิดการรับข้อความจากคนๆหนึ่ง แทนที่ Username ด้วย ชื่อคนๆนั้น เช่น /ignore FLOW
/whereis Username - ค้นหาว่าใครอยู่ห้องไหน แทนที่ Username ด้วยชื่อคนที่ต้องการหาว่าอยู่ห้องไหน เช่น /whereis Hikakichi กรณีที่คนๆนั้นใช้ชื่อเล่นอยู่ก็ให้แทนที่ Username ด้วยชื่อเล่นนะ
/who [Channelname] - แสดงให้เห็นว่าใครอยู่ในห้องนั้นบ้าง แทนชื่อ Channelname ด้วยชื่อห้อง เช่น /who [Public]
/list - แสดงชื่อห้องที่สามารถเข้าร่วมได้ในขณะนั้น
/roll - ทอยลูกเต๋า
/nick Username - เปลี่ยนชื่อของตัวเองที่ใช้ในการแชท ให้แทนที่ Username ด้วยชื่อที่ต้องการจะใช้ เช่น /nick kanetsuki

โค้ดทั้งหมดนี้ สามารถพิมพ์ใน shoutbox ได้นะคะ ให้ผลเหมือนกับในแชทรูม ^^
แก้ไขล่าสุดโดย tsukasa เมื่อ จันทร์ พ.ค. 11, 2009 5:52 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
Draw a circle~ There's Earth~ Draw a circle~ There's Earth~ Let's have a toast with our boots!
tsukasa
Elite Star

Wind Rune

LV. 20   EXP 517
Dragon horse rider
Gordius Village

โพสต์โดย *~Scarletmoon~* » อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 9:01 pm

พิมพ์ไปแล้ว1รอบ ส่งไม่ติด หายหมด T__T เอาใหม่ก็ได้ฟร้า~~~

การแก้ไขลายเซ็นต์และรูปภาพประจำตัว

1.เราสามารถแก้ไขลายเซ็นต์ได้ที่ "ตั้งค่าส่วนตัว"--->"ข้อมูลสมาชิก"--->"แก้ไขลายเซ็นต์"

รูปภาพ

2.พิมพ์ข้อความที่ต้องการใช้เป็นลายเซ็นต์ลงไปในกรอบที่กำหนดให้
หากต้องการใช้ลายเซ็นต์เป็นรูปภาพ ต้องอัพโหลดรูปในเว็ปสำหรับฝากไฟล์ก่อน จากนั้นนำUrlของรูปมาใส่ลงในกรอบ
โดยใส่Codeสำหรับแสดงรูปภาพรูปภาพคร่อมUrlของรูปไว้ก่อน

[img]Urlของรูป[/img]

รูปภาพ

3.หากต้องการดูตัวอย่างลายเซ็นต์ให้คลิ๊กที่"แสดงตัวอย่าง" ลายเซ็นต์จะปรากฎขึ้นดังรูป จากนั้นคลิ๊ก"Submit"เพื่อเซฟลายเซ็นต์

รูปภาพ

4.ในหน้าจอ"ข้อมูลสมาชิก"สามารถใช้แก้ไขรูปภาพประจำตัวได้เช่นกัน โดยคลิ๊กที่"แก้ไขรูปประจำตัว"
ซึ่งวิธีการแก้ไขสามารถทำได้2วิธี คือ เลือกรูปภาพจากที่อยู่ในคอม หรือ ใส่Urlของรูป

- หากต้องการเลือกรูปภาพจากที่อยู่ในคอมให้คลิ๊กที่ "Browse"จากนั้นเลือกรูปที่ต้องการ

รูปภาพ

- หากต้องการใส่Urlของรูปให้นำรูปที่จะใช้อัพโหลดที่เว็ปฝากไฟล์ก่อน จากนั้นให้Copy Direct LinkหรือUrlของรูปมาPasteไว้ในกรอบที่กำหนด

รูปภาพ

5. จากนั้นคลิ๊ก"Submit" รูปภาพประจำตัวจะปรากฎขึ้นในหน้าจอ เป็นอันเสร็จสิ้นพิธี~

รูปภาพ

หมายเหตุ :

- ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความไม่ควรเกิน 255 ตัวอักษร

- ลายเซ็นต์ที่เป็นรูปภาพควรมีขนาดไม่เกิน 600X250

- รูปประจำตัวจะต้องมีขนาดไม่เกิน 150X150 pixel ขนาดไฟล์ 58 kB

Edit : ว่างจัดเลยมาเพิ่มการใช้PMค่ะ

วิธีการส่งPM

PM หรือ Personal Massage เป็นการส่งข้อความส่วนตัวระหว่างสมาชิก เอาไว้คุยเรื่องส่วนตัว,เทรดรูปภาพ,เจรจาซื้อเสียงการประกวดตัวละคร,ส่งเงินโหวตบ้านสุขสันต์ ฯลฯ โดยมีวิธีการส่งดังนี้

1.คลิ๊กที่"ตั้งค่าส่วนตัว"--->"ข้อความส่วนตัว" จะปรากฎหน้าจอดังรูป
จากนั้นพิมพ์Usernameของผู้รับ PM (คนที่เราต้องการจะส่งให้) ลงในกรอบสีฟ้าในรูป

รูปภาพ

- ในส่วนของกรอบสีชมพูด้านซ้ายมือ จะเป็นประวัติการส่งออก-รับเข้าPMของเรา

2. พิมพ์หัวข้อ หริอหัวเรื่องของPMลงในกรอบสีฟ้า ในกรอบสีเขียวให้พิมพ์ข้อความหรือเนื้อหาที่ต้องการจะส่ง
จากนั้นคลิ๊ก"Submit"เพื่อส่งข้อความ

รูปภาพ

เรียบร้อยแล้ว ^^ แค่นี้เอง ง่ายๆใช่มั้ยคะ

อ่อ ลืมบอกไปว่า หากเราต้องการส่งPMให้เมมเบอร์คนไหน สามารถคลิ๊กที่ไอคอน"PM" ใต้รูปภาพประจำตัวของเมมเบอร์คนนั้นได้เลย
หากคลิ๊กจากตรงนี้ เราจะไม่ต้องคอยกรอกข้อมูลในส่วนUsernameของผู้รับPMอีก ระบบจะขึ้นให้โดยอัตโนมัติ และหากต้องการเพิ่มรายชื่อผู้รับก็สามารถพิมพ์usernameเพิ่มได้ตามปกติ

รูปภาพ

ปอริ่ง. ใครหาไอคอน"ตั้งค่าส่วนตัว"ไม่เจอให้ย้อนไปอ่านได้ที่เรปบนๆนะจ๊ะ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
*~Scarletmoon~*
Premier Star

Blue Gate Rune

LV. 32   EXP 1
Mage Warrior
Dunan Republic

ย้อนกลับไปยัง =o= SuikoFriend Mini Game Room =o=