ร่องนมไทยกับญี่ปุ่น

-คุยเรื่องทั่วไป- เกี่ยวกับ เกม การ์ตูน หนัง ข่าวสารบ้านเมือง อื่นๆ-

ร่องนมไทยกับญี่ปุ่น

โพสต์โดย Luca » จันทร์ ก.พ. 15, 2010 4:18 pm

ไม่ใช่เรื่องหื่นอย่างที่คิดหรอก

ประเด็นหลักวันนี้คือเรื่องเซ็นเซอร์ของวงการการ์ตูนไทย

เปิดฉากด้วยปกแมกกาซีน.... เอ้ยย ปกการ์ตูนฉบับรวมเล่ม~

รูปภาพ
เทพมาก เพิ่งเคยเห็นการ์ตูนรวมเล่มใส่โปรย ซึ้งจนน้ำตาแทบไหลเป็นสายน้ำในคลองแสนแสบยามเรือแล่นผ่านจากอิตัลไทยตรงไปประตูน้ำ :(

ที่มา
http://suneo.exteen.com/20080826/entry

พอดีเร็วๆ นี้ผมเพิ่งไปซื้ออิจิโกะ 100% มา เดินหาร่วมครึ่งชม.ก็หาลิขสิทธิ์ไม่เจอ มารู้ทีหลังว่า มันไม่มี ไม่รู้เพราะอะไร :(
เลยต้องซื้อของ ant มาแทน คุณภาพการพิมพ์ก็นะ ทำใจหน่อย แถมเล่มแรกใช้ font ได้เห่ยมาก อ่านก็ยาก ยังดีว่าแปลมาดี

ถึงหลายเรื่องในเว็บจะมีให้อ่าน ผมก็ยังอยากซื้อมากกว่า แต่ถ้าซื้อมาแล้วเจอพรึ่บๆ คว้าง วิ้ว ขวับ ตูม ฯลฯ เต็มไปหมดนี่มันก็นะ...

ยังไม่เคยซื้อ zetman เลย อ่านในเว็บแล้วสนุกดี เห็นว่าเป็นของสยาม ว่าจะไปหาซื้อซะหน่อย คงไม่เซนขั้นเทพแบบวิบูลย์กิจเนอะ

ปล. ผมถูกหักหลัง gunslinger girl มันออกลิขสิทธิ์ตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ย T0T
ปล.2 ผมหา rozen maiden เล่ม 8 ไม่ได้ T0T
ปล.3 ล่าสุดผมซื้อ Bokurano มาซ้ำกัน 2 เล่ม T0T
ปล.4 เบอร์เซิร์กทำไมมันแพงจังอะ T0T
ภาพประจำตัวสมาชิก
Luca
Glow Star

Wind Rune

LV. 9   EXP 560
Bodyguard
Kuskus

Re: ร่องนมไทยกับญี่ปุ่น

โพสต์โดย FLOW » จันทร์ ก.พ. 15, 2010 5:36 pm

-ญี่ปุ่นปล่อยผ่านมาได้ยังไงหนอ ปกทุเรศแบบนี้เนี่ย :x

-อิจิโกะน่าจะมาบ่นก่อนนะครับ อยากขายต่อให้จังสภาพยังดีอยู่เลย มันก็เซนนะเรื่องนี้แต่ไม่ค่อยเยอะ เซนแบบขาวไปเลย(มั้ง)

-zetman เซนแบบโมเสกเหมือน gantz เลยครับ อนาถมาก

-berserk แพงเพราะมันหน้าเยอะกว่าชาวบ้านครับ (แต่ผมว่ามันชาร์จค่าหมึกเพิ่มด้วยแหงๆ ดำเหลือเกินเรื่องนี้ แค่หน้าคั่นตอนก็ดำปี๋ทั้งหน้าแระ)

-ซื้อซ้ำแย่จัง คงต้องตัดใจขายไปครึ่งราคา :cry:

เดี๋ยวนี้ผมไม่ได้เก็บการ์ตูนแล้วอ่ะ ขายทิ้งไปเยอะแระ ใครสนใจมาเซ้งไปก็ได้นะ ในบ้านกะเหลือไว้แต่การ์ตูนสัปดนกับการ์ตูนแดงๆไว้อ่านแก้เซ็ง :oops:
FLOW
Ancient Star

Champion's Rune

LV. 47   EXP 898
Godwin Commander
Stormfist

โพสต์โดย Luca » จันทร์ ก.พ. 15, 2010 6:13 pm

ท่าทางโฟลวจะมีให้ซื้อเยอะนะเนี่ย อิจิโกะผมจะซื้อนานแล้วล่ะ นี่ซื้อไป 15 เล่มละ
เดี๋ยวนี้ต้องซื้อทีละ 5 เล่ม ไม่งั้นจะซื้อซ้ำอีก เพราะผมซื้อไปแล้วไม่ได้อ่านทันที บางทีก็หลงๆ ลืมๆ

ผมมีการ์ตูนซ้ำหลายเรื่องเลย กลายเป็นเรื่องที่แก้ไม่หายไปละ
- โรเซนไมเด้นเล่ม 7 สองเล่ม ที่ซื้อมาเป็นชาติแล้ว จนวันก่อนหยิบมาอ่านแล้วเพิ่งรู้ตัวว่า "ทำไมมันไม่จบฟะ แถมดันมีเล่ม 7 ตั้งสองเล่ม" :(
- อิตโต้ซ้ำเล่มไหนไม่รู้
- exe ซ้ำเล่มที่ปกเป็นภัสสร และขาดเล่มที่ปกเป็นมัจฉา จนต้องวนไปซื้ออีกรอบ ไกลก็ไกล
- คินดะอิจิก็ซ้ำ
- เนกิมะซื้อชนกับน้อง
ฯลฯ

ถ้า zetman มันทุเรศยังงั้นผมปริ้นจากโอเน่มังก้ามาเย็บแม็กเก็บแทนดีมั้ยเนี่ย :(

ตอนนี้ผมเล็งซื้อโคโค่อยู่อีกเรื่อง
Luca
Glow Star

Wind Rune

Bodyguard
Kuskus

โพสต์โดย Mysh » อังคาร ก.พ. 16, 2010 7:46 pm

ร่องยุ่นเขาแบนจังเลยนะครับ...

แต่ร่องไทยกะเลือดไทยนี่เข้มข้นเชียว

กองเซนเซอร์เหนื่อยไหมนี่
รูปภาพ
Mysh
Premier Star

Fire Sealing Rune

LV. 30   EXP 296
Chef of Black Dragon Group
Black Dragon Island

โพสต์โดย Shiryu » อังคาร ก.พ. 16, 2010 10:27 pm

ชอบสยามตรงนี้แหละ ไอ้ร่องนม, ร่องก้น, กกน.นี่มันกระทบความมั่นคงของชาติมากเลยสินะ

ปกโจโจ้เล่มนึงเป็นร่องลูซี่ยังเซ็นเลยครับ ด้วยโฟโต้เฉาะเลเวล 2 (ญี่ปุ่นให้ผ่านมาได้อย่างไร?)
เปรียบเทียบปกไทยกับต่างประเทศ ของไทยคืออันที่ห่วยที่สุด (ไม่บอกก็รู้สินะอันไหน)

รูปภาพ

อิจิโกะ Ant มันตัดเอาช่องข้างๆมาแปะทับตรงที่เซ็นเซอร์ครับ (การ์ตูนในจัมป์มันยังเซ็น ...โชเน็นจัมป์เรต 15+ เองนะเฟ้ย!!) แล้วหลังๆผมเห็นการ์ตูนอ.ฟุจิโกะ กับอ.เทะสึกะโดนเซ็นเซอร์แล้วครับ นี่ประเทศเทยเป็นอะไรไปแล้ว!! มีที่ไหนในโลกเขาเซ็นเซอร์การ์ตูนของอ.ฟุจิโกะ กับอ.เทะสึกะคร้า~บ!!
ของฝรั่งไม่ลบร่องแต่เติมเสื้อ -___-" เจ๊รันงิคุเปลี่ยนชุดนักเรียนแล้วมีเสื้อทับในเฉยเลย <<นี่พวกแกดูอะไรกันเนี่ย?! แต่ก็เพราะจัดเรตการ์ตูนอ่ะนะ ถ้าเรตสูงกว่า older teen ก็ปล่อย

ถ้าการ์ตูนซ้ำเยอะ เดี๋ยววันไหนไประนองขนไปทิ้งที่นั่นได้ฮับ :D
เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์!
รูปภาพ
Shiryu

Crazed Rune

LV. 36   EXP 247
Duelist
Na-Nal

โพสต์โดย sasarai de ViVa » อังคาร ก.พ. 16, 2010 10:30 pm

Shiryu เขียน:ถ้าการ์ตูนซ้ำเยอะ เดี๋ยววันไหนไประนองขนไปทิ้งที่นั่นได้ฮับ :D

ผมจะเตรียมชั้นไว้รอนะครับ ว่าแต่อีกกี่ปีล่ะครับนั่น นึกว่ามาหนล่าสุดนี่จะเข็ดแล้วซะอีก :onion007
sasarai de ViVa
Elite Star

Earth Rune

LV. 19   EXP 713
Harmonian Soldier
Holy Kingdom of Harmonia

โพสต์โดย Baran » พุธ ก.พ. 17, 2010 9:55 pm

Shiryu เขียน:ปกโจโจ้เล่มนึงเป็นร่องลูซี่ยังเซ็นเลยครับ ด้วยโฟโต้เฉาะเลเวล 2 (ญี่ปุ่นให้ผ่านมาได้อย่างไร?)
เปรียบเทียบปกไทยกับต่างประเทศ ของไทยคืออันที่ห่วยที่สุด (ไม่บอกก็รู้สินะอันไหน)

รูปภาพ

ฮาตรงขอบกางเกงมีเลื่อนขึ้นมาปิดเส้นตรงต้นขาด้วย :lol:
รูปภาพ
Baran
Elite Star

Lightning Rune

LV. 17   EXP 31
Dancer
Teien

โพสต์โดย Mysh » ศุกร์ ก.พ. 19, 2010 12:37 am

Baran เขียน:
Shiryu เขียน:ปกโจโจ้เล่มนึงเป็นร่องลูซี่ยังเซ็นเลยครับ ด้วยโฟโต้เฉาะเลเวล 2 (ญี่ปุ่นให้ผ่านมาได้อย่างไร?)

รูปภาพ

ฮาตรงขอบกางเกงมีเลื่อนขึ้นมาปิดเส้นตรงต้นขาด้วย :lol:

ไม่ได้สังเกตเลยถ้าบารันคังไม่พูด 555

โฟโต้ชอปนี่อันตรายจริงๆ นะเรื่องรีทัช

ข้างล่างเอาซะเนียนเชียะ... แต่ข้างบน แย่ซะ...
รูปภาพ
Mysh

Fire Sealing Rune

LV. 30   EXP 296
Chef of Black Dragon Group
Black Dragon Island

โพสต์โดย Luca » ศุกร์ ก.พ. 19, 2010 11:23 am

sasarai de ViVa เขียน:
Shiryu เขียน:ถ้าการ์ตูนซ้ำเยอะ เดี๋ยววันไหนไประนองขนไปทิ้งที่นั่นได้ฮับ :D

ผมจะเตรียมชั้นไว้รอนะครับ ว่าแต่อีกกี่ปีล่ะครับนั่น นึกว่ามาหนล่าสุดนี่จะเข็ดแล้วซะอีก :onion007

เอาไปแลกละกันนะ 3/1 ก็ยังดี :D

วิ่งขโมยบอลเซ็นได้น่าเกลียดมากเลย กลายเป็นโลลิหน้าแก่ ไม่ก็สาวดุ้นไปแล้ว น่าเกลียดและน่ากลัวมัก
ตรงเลื่อนขอบกุงเกงมาบังนี่ก็อย่างฮา

อิจิโกะใช้รีทัชก็เลยค่อนข้างสบายตา แถมบางทีมองผ่านไปเลย เพราะคนวาดเค้าเลี่ยงฉากติดเรทพอสมควร ขนาดร่องโลลิยังหาดูยากเลย เจอแต่นมโตๆ ท่าทางอ.แกจะเคารพศีลธรรมพอสมควร ไม่เหมือน I's หรือ to love ru ที่โฟกัสจุดซ่อนเร้นอย่างจงใจ :lol:

แต่เซนผลงานของอ.ฟูจิโกะนี่ผมว่ามันสุดๆ เลยนะ :( การ์ตูนที่อ่านได้ทุกเพศวัยกลายเป็นการ์ตูนติดเรทในบ้านเรา :( :(

มาสังเกตอีกที ปกหน้าอิจิโกะกับปกในทำไมมันไม่เหมือนกันง่ะ ข้างหน้ากระโปรงยาว ข้างในกระโปรงสั้น แอคท่าเดียวกัน :( :( :(
Luca
Glow Star

Wind Rune

Bodyguard
Kuskus

โพสต์โดย Baran » ศุกร์ ก.พ. 19, 2010 12:36 pm

Luca เขียน:มาสังเกตอีกที ปกหน้าอิจิโกะกับปกในทำไมมันไม่เหมือนกันง่ะ ข้างหน้ากระโปรงยาว ข้างในกระโปรงสั้น แอคท่าเดียวกัน :( :( :(

เป็นตั้งแต่แรกๆแล้วครับ เป็นมุกของคนเขียนเขาน่ะ ไม่รู้ว่าเริ่มตั้งแต่เล่มไหนแต่ผมสังเกตเห็นเล่มแรกที่เล่ม 5 ปกยูจังใส่ชุดแซคขาวจับปลายกระโปรง พอเปิดเขาไปข้างในชายกระโปรงโดนลมพัดหลุดจากมือซะงั้น :lol:
ปกเล่ม 6 ที่เป็นรูปสามนางเอกสาวก็เหมือนกัน ปกในจะมียูจังโผล่เข้ามาร่วมด้วยหน้าตาแบบ "ทำไมถึงไม่มีฉันย่ะ!!"

เท่าที่ลองหาๆดูรู้สึกจะไม่ได้มีทุกเล่ม แต่จะโผล่มาบ่อยเหมือนกัน ที่ไม่แน่ใจเพราะผมเองก็ไม่มีตัวญีุ่ปุ่นไว้คอนเฟิร์มเหมือนกัน ที่ดูจากสแกนก็ไม่แน่ใจว่าคนแปะเขามาแปะครบหรือเปล่า ส่วนของไทยขี้เกียจรื้อมาดู การ์ตูนเยอะเกิน :lol:
รูปภาพ
Baran
Elite Star

Lightning Rune

LV. 17   EXP 31
Dancer
Teien

ย้อนกลับไปยัง =o= Other Talk=o=