ศาสนา ความเชื่อ และศรัทธา

-คุยเรื่องทั่วไป- เกี่ยวกับ เกม การ์ตูน หนัง ข่าวสารบ้านเมือง อื่นๆ-

ศาสนา ความเชื่อ และศรัทธา

โพสต์โดย Luca » ศุกร์ ม.ค. 29, 2010 1:35 pm

เมืองไทยเมืองพุทธ
แต่บ้านผมนี่มันอะไรกันแน่

น้องผมกลัวผีมาก ถ้าข้างนอกเปิดหนังผีน้องผมจะรีบเข้าห้องไปเปิดอย่างอื่นดูทันที และถ้ากลัวมากๆ จะลากผมไปนอนด้วย
ในห้องน้องผมจะมีพระพุทธรูปหลายองค์ มีพระเครื่อง จตุคาม เจ้าแม่กวนอิม เทพกวนอู และรัชกาลที่ห้า(?)
ห้องน้องผมมีกลิ่นที่แปลกมาก มันเป็นแป้ง น้ำหอมต่างๆ และกลิ่นธูปผสมกัน มีทั้งการ์ตูนและหนังสือธรรมกองรวมกัน (ผมเคยเห็นไบเบิ้ลด้วยนะ)
น้องผมนับถือศาสนาพุทธ แน่นอนว่าเครื่องประดับที่ห้อยคอก็เป็นพระ

วันนี้น้องสาวผมจะไปสัมภาษณ์งาน
เมื่อวานจึงลงมือจัดแจงจัดหิ้งบูชาพระพิฆเนศเป็นการใหญ่ เพราะมันตรงกับวันพฤหัสพอดีด้วยมั้ง (วันบูชาพระพิฆเนศ) ผมเพิ่งรู้ว่าน้องผมก็มีพระพิฆคเนศอยู่บนหิ้งด้วย...

A : ผีมันไม่กลัวพระพิฆคเนศหรอก คนละศาสนากัน
B : ไม่เป็นไร เค้ายังมีองค์อื่นอีก
A : .....

A : เห็นในจูออนปะ ขนาดหนีเข้าศาลเจ้าผียังตามไปฆ่าได้เลย
B : ผีอาจจะไม่กลัวพระองค์นั้นก็ได้ เค้าถึงต้องมีหลายๆ องค์ไง
A : ..........

เคยตั้งคำถามอยู่เหมือนกันว่า อย่างนี้ถ้าผีไทยไปแอลเอก็คงหลอกฝรั่งได้ทั้งประเทศเลยน่ะสิ เพราะเขาไม่ได้ห้อยพระกัน
ก็ไม่ได้ลบหลู่กับความเชื่อหรอกนะ แค่มันแปลกๆ กับผู้หญิงวัยนี้ (21 ขวด)

เมื่อเทียบกับตัวเอง
ห้องผมไม่มีอะไรเลยที่เกี่ยวข้องกับศาสนา นอกจากสร้อยกางเขนที่ห้อยคอไว้เหมือนเครื่องประดับมากกว่า
ไม่เชิงว่าไม่กลัวผีนะ แต่ถ้าจะมาหลอกผมก็ขอให้เป็นผีฝรั่งละกัน

ปล. พ่อผมนับถือคริสต์ :P

มีใครที่บ้านนับถือคนละศาสนามั่งมั้ย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Luca
Glow Star

Wind Rune

LV. 9   EXP 560
Bodyguard
Kuskus

Re: ศาสนา ความเชื่อ และศรัทธา

โพสต์โดย Shiryu » ศุกร์ ม.ค. 29, 2010 2:01 pm

คิดซะว่าเซียนเล่นของก็เหมือนเราเหมือนสะสมฟิกเกอร์ :lol: ทั้งผีทั้งนรกสวรรค์ไม่เหมือนกันซักศาสนา

บ้านผมศาสนาเดียวกันทั้งบ้านครับ (ศาสนาพุทธตามทะเบียนบ้าน แต่นอกจากพ่อคนอื่นก็นับถือไปตามที่เขาสอนมา)
พ่อเล่นพระเยอะเหมือนกันนะ มีตั้งแต่หิ้งพระ พระเครื่อง สายสิญจน์ ตะกรุด ยันต์ พยนตร์ ลูกกรอก (หลังๆมันหมอผีแล้วเฟ้ย!)

คนกลัวผีแสดงว่าต่อมจินตนาการดีนะ :lol: แต่ก่อนผมก็กลัว พออยู่คนเดียวนานๆก็หายกลัวไปเอง
ยังไม่เคยเจอผีเหมือนกัน แต่ตอนไปทริปกับเพื่อนมหาลัยแล้วเล่าเรื่องผีกันตอนดึกๆ สักพักก็มีเสียงเคาะหน้าต่างไล่ไปทีละบานรอบบ้านแบบตามเข็มนาฬิกา (เคาะเร็วมาก คนไม่มีทางวิ่งทัน + อยู่ชั้นสอง)
ในเมื่อหาคำอธิบายต่อเสียงที่เกิดขึ้นไม่ได้พวกเราก็เข้านอน :onion044
เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์!
รูปภาพ
Shiryu
Premier Star

Crazed Rune

LV. 36   EXP 247
Duelist
Na-Nal

โพสต์โดย sasarai de ViVa » ศุกร์ ม.ค. 29, 2010 2:14 pm

เรื่องศาสนาคงไม่ขอเอี่ยวเพราะเป็นคนไร้ศาสนา (ศึกษาทุกศาสนาและเลือกเชื่อเป็นส่วนๆ ไป แต่ไม่ศรัทธาศาสดาและสิ่งเหนือธรรมชาติ)

ขอตอบเรื่องผีครับ
คือโดนสอนมาครับ ว่าถ้ามีอะไรมาหลอนประสาทหรือมีอะไรไม่ชอบมาพากลแบบเหนือธรรมชาติ ให้พิสูจน์เสมอครับ

ล่าสุดเมื่อกลางเดือน จัดหนังสือรอเอาขึ้นชั้นหนังสืออยู่เงียบๆ กลางดึก ได้ยินเสียงปิดประตูดังพอให้สะดุ้ง ทั้งๆ ที่ประตูถูกปิดเอาไว้หมดแล้ว
รวมถึงเวลาเปิดประตูออกมาก็มีเสียงปิดประตูสวนกลับเข้าไป ทั้งๆ ที่ทั้งบ้านมีคนอยู่คนเดียว

ก็เดินหาสาเหตุทั่วบ้านเดี๋ยวนั้นเลยครับ พอหาสาเหตุไม่ได้ก็โล่งใจที่ไม่ใช่คน (เป็นผีดีกว่าเรอะ ?) จึงเข้าไปจัดหนังสือต่อไป

ก็แหม....ไม่เคยมีข่าวหน้าหนึ่งนี่นาว่ามีผีมาหักคอจิ้มน้ำพริกอ่อง หรืออะไรแนวๆ นี้นี่
ถามว่ากลัวมั้ย กลัวครับ ไม่อยากเจอด้วย แถมจินตนาการบรรเจิดอีกต่างหาก แต่ก็ไม่ได้ขนาดขี้หดตดหายไร้เหตุผลขนาดที่หลับหูหลับตากลัวอะครับ

ปล.แต่ก็โดนผีอำกับได้ยินเสียงและเจอเหตุการณ์ที่หาสาเหตุไม่ได้บ่อยๆ นะ
sasarai de ViVa
Elite Star

Earth Rune

LV. 19   EXP 713
Harmonian Soldier
Holy Kingdom of Harmonia

โพสต์โดย Luca » ศุกร์ ม.ค. 29, 2010 2:44 pm

ส่วนตัวไม่ศรัทธาศาสนาไหนเลย แต่ชอบบรรยากาศโบสถ์ของคาทอลิกนะ ดูมีเสน่ห์ดี

ผีไม่เคยเจอเลย แต่โดนผีอำเป็นบ่อย น่าจะมาจากอาการเหนื่อยล้ามากกว่าผีมานั่งทับ เพราะผีอำทีไรก็นอนต่อทั้งแบบนั้นทุกที (อย่าโผล่หน้าออกมาให้เห็นก็พอ)
ผมเชื่อเรื่องผีนะ สำหรับผมไสยศาสตร์และวิทยาศาสตร์คือสิ่งเดียวกัน ผีก็คือพลังงานในรูปแบบหนึ่งซึ่งฟิสิกส์ยังพิสูจน์ไม่ได้และไปไม่ถึง เหมือนกับทฤษฎีรูหนอนอวกาศล่ะมั้ง

คนไม่กลัวผีนี่ถ้าเล่นไซเลนท์ฮิลล์จะรู้สึกยังไงน่ะ จะสนุกหรือเปล่า?
Luca
Glow Star

Wind Rune

LV. 9   EXP 560
Bodyguard
Kuskus

โพสต์โดย DZ » ศุกร์ ม.ค. 29, 2010 3:33 pm

สาระมาปรากฏกลางบอร์ดอีกแล้ว 55

ส่วนตัวผมไม่เชื่อว่ามีนะ ถ้ามีก็อยากเจอเหมือนกันแต่ก็ไม่เคยเจอสักที
ผีอำเพิ่งเป็นเมื่อ 2 าัปดาที่แล้ว ตื่นเต้นอย่างมาก แต่ลืมตาไปไม่เหนมีอะไรเลย เซง
แต่ตอนเพิ่งลืมตาเห็น เงาดำเป็นแฉกๆอยู่พอตัว แต่เหมือนว่าเป็นแบบที่ติดอยู่ในดวงตามมากกว่าจะลอยอยู่ในอากาศ

ปล. ส่วนตัวเป็นพุทธตามทะเบียนแต่ไร้ศาสนาครับ เพราะพุทธและคริสต์ก็ไม่สามารถให้คำตอบบางส่วนได้ แถมพิธีกรรมเยอะเหลือเกิน.............แต่ถ้าจะขออะไรจะขอจากพระเจ้า 555
รูปภาพ
รูปภาพ
แว่วเสียงแมวน้ำ.............ต้องบอกด้วยเรอะว่าเชียร์ฝั่งไหน เห็นๆกันอยู่
DZ
Alev Seeker

Blinking Rune

LV. 28   EXP 760
Wizard
Toran Republic

โพสต์โดย sasarai de ViVa » ศุกร์ ม.ค. 29, 2010 4:03 pm

ชอบเซนครับ
เซนไม่ใช่ศาสนา ไม่มีพิธีการหรือขนบใด เซนคือธรรมชาติ

ลองไปหาหนังสือเรื่อง มังกรเซน ของ วินทร์ เลียววารินทร์ มาอ่านเถิดพวกเธอว์
ชอบตรรกะของเซนหลายอย่าง แต่บางอย่างอ่านแล้วก็ขัดกันเองจนน่าถีบ แกจะไปหาเหตุผลให้กับการตัดฟืน หุงข้่าว ทำม้ายยยย !!!! :onion006
sasarai de ViVa
Elite Star

Earth Rune

LV. 19   EXP 713
Harmonian Soldier
Holy Kingdom of Harmonia

โพสต์โดย elvana » เสาร์ ม.ค. 30, 2010 12:51 am

เหล่าลูกแกะที่หลงทางเอ๋ย... หากพวกเจ้ามืดแปดด้านไร้หนทางชีวิตแล้วจงมาศรัทธา DMC กันเถิด...

DMC ที่ว่าคือ Detroit Metal City นะ มิใช่ลัทธิแหวนไก่ย่าง :lol:

Go To DMC ! Go To DMC ! Go To DMC ! จงมาเป็นหมูให้ท่านเคราเซอร์เชือดเสียเถิด !
elvana
Glow Star

Fire Rune

LV. 7   EXP 47
Apprentice Class Gunner
Howling Voice Guild

โพสต์โดย SuikoAsLife » เสาร์ ม.ค. 30, 2010 3:12 am

ผมกลัวผีนะครับ ไม่ว่าผีของศาสนาไหนผมก็กลัวหมดแหละ ถ้ามันหลอกหลอนได้ 5555
เรื่องจินตนาการสูงนี่จริงครับ เพราะเหตุนี้จึงไม่ค่อยชอบดูหนังผีเท่าไหร่ เพราะกลัวมีภาพจำมาอยู่ในสมองเยอะเกินไป = =

ส่วนตัวแล้วไม่เคยเจอผีแบบเห็นชัดๆ แต่เคยเจอเหตุการณ์ปะปลาดที่อธิบายสาเหตุไม่ได้อยู่บ่อยครั้ง :?

เป็นคนพุทธโดยทะเบียนบ้านและความศรัทธาครับ
ผมศึกษาหลักธรรมคำสอนมาเกือบทุกศาสนาใหญ่ๆแล้ว .... ศาสนาพุทธทำให้ผมมองโลกและมองชีวิตได้อย่างเป็นสุขที่สุดครับ 8-)
รูปภาพ

"THE STORY NEVER ENDs ... SUIKOFRIEND NEVER DIE ..."
TAG : Genso Suikoden Rhapsodia Tierkreis Suikogaiden Card Tactic เก็นโซ ซุยโคเด็น ซุยโคเฟรน ราฟโซเดีย แทคติค
SuikoAsLife
Site Admin

Lightning Rune

LV. 19   EXP 459
Dragon Breeder
Dragon Knights Domain

โพสต์โดย *~Scarletmoon~* » เสาร์ ม.ค. 30, 2010 2:38 pm

ศาสนาพุทธค่ะ ตามท่านพ่อท่านแม่ :onion008

แต่เด็กๆเรียนโรงเรียนคาทอลิก เลยได้อิทธิพลมาเยอะพอสมควร

อย่างเช่นเวลาจะขออะไร ชอบสวดเป็นภาษาอังกฤษ เพราะมันชินปากมากกว่า =_="

แต่เวลาสวดก่อนนอน มักจะสวดภาษาไทย อันนี้เพราะความเคยชินเหมือนกัน 555+

วัด โบสถ์ นานทีปีหนถึงจะโผล่เข้าไปซักที แถมไม่ค่อยรู้ขั้นตอนด้วยว่าต้องทำไรก่อนหลัง ต้องถามเพื่อนตลอด

ถามว่าเชื่อเรื่องผีมั้ย? ก็เชื่ออยู่นะ เพราะสิ่งที่เรามองไม่เห็นไม่ได้หมายความว่ามันจะไม่มีนี่นา อย่างพวกพลังงาน หรือรังสีต่างๆงี้

กลัวผีมั้ย? กลัวเฉพาะเวลาอารมณ์ปกติ แต่ถ้าอารมณ์เสียหรือโกธรจะไม่กลัว ออกแนวด่าหรือพาลใส่ผีด้วยซ้ำ :onion030

เรื่องประหลาดๆก็มีเจอมาบ้าง ไม่เคยเห็นเป็นตัวเป็นๆ แต่ก็พอรู้สึกได้ว่าที่ไหนมีหรือไม่มี อนุญาติให้อยู่หรือไม่ให้อยู่

เวลาไปต่างที่ก็สวดมนต์ไหว้พระหรือเจ้าที่ตามปกติ ไม่ได้ถึงขั้นจุดธูปไหว้16ชั้นฟ้า15ชั้นดิน

หนังผีนี่ก็ชอบดูนักแล แถมจินตนาการสูงส่งสุดๆซะด้วย แต่ก็ยังจะดู ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน :monkey015
Genso Suikoden
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
*~Scarletmoon~*
Premier Star

Blue Gate Rune

LV. 32   EXP 1
Mage Warrior
Dunan Republic

โพสต์โดย Poppuri » เสาร์ ม.ค. 30, 2010 3:42 pm

อยากได้น้องสาวคุณลูก้ามานอนกกค่ะ = =//
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
Poppuri
Glow Star

LV. 9   EXP 942
Traveller

โพสต์โดย tsukasa » เสาร์ ม.ค. 30, 2010 6:40 pm

เอ... เรื่องนับถือศาสนา ในทะเบียนบ้านและเวลากรอกแบบฟอร์มทั่วไปคือพุทธค่ะ แต่เอาจริงๆเหมือนปนๆมากกว่า (เอาจริงๆเหมือนตัวเองก็ไม่ได้เชื่อพระธรรมคำสอนอะไรมากมายด้วย ตอนเด็กๆเคร่งกว่านี้นะ แต่โตขึ้นเหมือนมันไม่ค่อยใช่ชอบกล) ชอบบรรยากาศของโบสถ์แคทอลิกเหมือนพี่วีค่ะ (แต่ไม่เคยไปทำพิธีกรรมอะไรของคริสต์นอกจากเวลาไปทำรายงานเท่านั้นเอง) ส่วนใหญ่เชื่อในสิ่งที่เลือกจะเชื่อมากกว่า

เชื่อเรื่องผีไหม.. เอ.. ก็เชื่อนะ เรียกว่าเชื่อเรื่องวิญญาณน่าจะเหมาะกว่า XD~ เคยอยากเห็น อยากพบด้วย เพราะอยากเจอพ่ออีก แต่ก็ไม่เคยเจอเลย... สงสัยเพราะไม่มีเซ้นส์เรื่องนี้รึคลื่นไม่ตรงกันมั้ง

ช่วงนี้กำลังเบื่อๆมากกับเรื่องความเชื่อเนี่ยแหละ... เพราะว่ากำลังโดนพยายามยัดเยียดให้สวดขอพรอยู่ เข้าใจว่าใจเป็นนายกายเป็นบ่าว สวดแล้วมันทำให้สบายใจ แต่แค่สบายใจเฉยๆก็พอไม่ต้องหวังว่าโรคอะไรมันจะหายหมดเพราะสวดมนตร์ได้ไหมคะ.. orz... ไม่งั้นจะมีหมอไว้ทำไมกัน แค่สวดมนตร์ก็หายหมดทุกโรคเนี่ย...
รูปภาพ
Draw a circle~ There's Earth~ Draw a circle~ There's Earth~ Let's have a toast with our boots!
Genso Suikoden
tsukasa
Elite Star

Wind Rune

LV. 20   EXP 517
Dragon horse rider
Gordius Village

โพสต์โดย Baran » เสาร์ ม.ค. 30, 2010 9:19 pm

ถ้าให้ระบุในใบสมัครงานหรือเอกสารราชการก็พุทธนะ

แต่จริงๆก็พุทธนั้นล่ะ (พูดเพื่อ?)

ส่วนตัวเป็นคนไม่ค่อยจริงจังอยู่แล้ว (คนที่เจอผมประจำจะรู้นิสัยผมดี) ดังนั้นจึงไม่ได้มีศรัทธาอะไรมากมายนัก พูดจาประสาชาวพุทธกับคนในห้องศาสนาไม่รู้เรื่องหรอก แต่ด้วยความที่เป็นคนเรียนโรงเรียนวัดบวรนิเวศมา เคยเข้าพบพระสังฆราชบ้างพอสมควร ไม่บ่อยนักแต่ก็บ่อยกว่านักเรียนคนอื่นล่ะนะ เพราะเวลาต้องส่งตัวแทนไปพบพระสังฆราชทีไรไม่มีใครไป ตูต้องไปทุกที อาจารย์ที่โรงเรียนหลายคนก็ค่อนข้างจะให้ความช่วยเหลือเกี่ยวกับศาสนาบ่อย นั้นคือส่งนักเรียนไปช่วยงานวัด จะใครซะล่ะก็ตูอีกนั้นล่ะ!! ดังนั้นจึงมีพื้นความรู้เกี่ยวกับศาสนาบ้าง อย่างน้อยพวกพุทธพาณิชย์ก็ไม่มีทางหลอกตูได้หรอก!

และด้วยความที่ใกล้ชิดกับวัดมาหลายปีจึงได้เห็นพฤติกรรมพระสงฆ์ที่ทั้งดี(ที่มีน้อยเหลือเกิน)และไม่ดี(เยอะจนแทบจะหมดศรัทธากับศาสนา) จึงทำให้ผมรู้ว่าศาสนาพุทธในปัจจุบันไม่สามารถให้ความศรัทธาในตัวสงฆ์ได้อีกแล้ว ผมจึงพุ่งเป้าความศรัทธาไว้ที่ธรรมอย่างเดียวแล้ว มองแต่คำสอนที่ดีและเอามาใช้ในชีวิตได้มากกว่า

บ้านผมก็คงจะศาสนาพุทธกันหมดล่ะนะ เท่าที่ดูไม่มีใครเอาอุปกรณ์ศาสนาอื่นเข้ามาในบ้านให้เห็นสักที

ปล. แต่บ้านผมก็ไม่มีห้องพระนะ พระพุทธรูปสักองค์ยังไม่มีเลยล่ะมั้ง เป็นพวกที่ไม่ค่อยมีความศรัทธาเยอะๆกันทั้งครอบครัวนั้นล่ะ เน้นใช้ชีวิตสบายๆกันมากกว่า
รูปภาพ
Baran
Elite Star

Lightning Rune

LV. 17   EXP 31
Dancer
Teien

โพสต์โดย biggreat2000 » เสาร์ ม.ค. 30, 2010 10:24 pm

อืม ตอนแรกว่าจะไม่ตอบกระทู้นี้ละ

แต่เห็นคนมาตอบกันหลายคนจริงเชียว

ถ้าเอาตาม จริงๆ ตั้งแต่เกิดมาก้นับถือ พุทธ แหละครับ

แต่พอโตขึ้นมาได้อ่านอะไรมาหลายอย่าง

ทั้งคำสอนของแต่ละศาสนา หลักปฏิบัติของทุกศาสนา

แต่ก็ยังคงนับถือพุทธ ต่อไป เพราะเป็นวิทยาศาสตร์ที่สุดแล้ว

ส่วนเรื่องของการศรัทธานั้น ตัวผมเอง ศรัทธา ในคำสั่งสอน และ คำเตือน ของ พระพุทธเจ้า และ พระภิกษุที่เป็นคนที่น่านับถือ เช่น พระพุทธทาสภิกขุ เป็นต้น

้ที่บอกว่า ทำไมถึงเชื่อในคำสอนน่ะหรอ เพราะ เป็นคนที่ คบเพื่อนหลากหลาย มากมีทั้งเพื่อนที่ทำตัวดี และทำตัวไม่ค่อยจะดี ซึ่งก็ได้รับรู้เรื่องราวต่างๆ มามากมาย

เกี่ยวกับทางวัด เกี่ยวกับ พระสงฆ์ มา เลยทำตามที่เคยได้ยินมาว่า เวลาไหว้พระ ให้ไหว้ในคำสอนของพระพุทธองค์จะดีกว่า (นรกจะกินกบาลไหมเนี่ย ==' )

และ ตอนนี้ เวลาทำบุญส่วนใหญ่ จะไม่ค่อย ทำบุญตามวัดแล้ว

เวลาทำบุญจะทำโดยการไปทำกับคนที่เค้าเดือดร้อนจริงๆ เช่น บ้านเด็กกำพร้า เป็นต้น เพราะีูรู้สึกว่า คนที่เค้าเดือดร้อนได้รับจริงๆ

ยาวไปไหมเนี่ย =='

สรุปคือ ผมเคารพในคำสอน ของศาสนาพุทธครับ แต่ของศาสนาอื่นก็เคารพ และยังนำมาปฏิบัติด้วยครับ

ปล.อยากได้คำสอนของอิสลามที่มีเมียได้หลายคนมาบ้างจัง /me โดนถีบ
世の中に偶然などない。あるのは必然だけ。
biggreat2000
Elite Star

LV. 19   EXP 684
Elf
Great Forest Village

โพสต์โดย FLOW » เสาร์ ม.ค. 30, 2010 11:03 pm

^
^
^
คำสอนที่มีเมียได้ 4 คนนั่นต้องเป็นประเทศอิสลามโน่นครับ เมืองพุทธอย่างบ้านเราต่อให้นับถืออิสลามก็มีเมียได้คนเดียวตามกฎหมายนะครับ :roll:

บ้านผมนับถือพุทธครับเน้นไปทางมหายานของจีนน่ะ ส่วนผมทำได้แต่เรื่องพิธีกรรมเสียมากกว่า ส่วนคำสอนนี่แทบปฎิบัติตามไม่ได้เลย 555+
FLOW
Ancient Star

Champion's Rune

LV. 47   EXP 898
Godwin Commander
Stormfist

โพสต์โดย redmagicians » อาทิตย์ ม.ค. 31, 2010 3:52 pm

พุทธครับ เคยศึกษาในระดับนึง ได้นักธรรมตรีมาด้วย ก็ถือว่าให้คำตอบในหลายเรื่องกับผมได้ ก็เลยนับถือพุทธเป็นต้นมา แต่เคยเจอรุ่นพี่ที่มหาลัยเผยแพร่คริสต์ให้ซะเต็มที่ = =" เลยรู้อคติกับศาสนานี้นิดหน่อย แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรมากครับ เพราะหลายๆสิ่งที่เค้าสอนก็เป็นสิ่งที่ดีล่ะ
redmagicians
System Admin

Sun Rune

LV. 99   EXP 999
真実の盗む者
Rätselhaft

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง =o= Other Talk=o=