ถามเรื่องไข่ปลอมหน่อยครับ

-คุยเรื่องทั่วไป- เกี่ยวกับ เกม การ์ตูน หนัง ข่าวสารบ้านเมือง อื่นๆ-

ถามเรื่องไข่ปลอมหน่อยครับ

โพสต์โดย Siegfried » อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 3:58 am

เห็นเคยมีคนเอามาลงบอร์ดกัน ผมสงสัยว่า ไข่ปลอมจากจีนที่ทำจากสารเคมีนี่ กินแล้วมีพิษมีภัยอันตรายอะไรต่อร่างกายไหมครับ เพราะรู้สึกมันไม่ได้เจอกันยากเท่าไรนัก

เคยเจอฟองนึง เคยกินฟองนึง ผลคือปวดท้อง== แต่ไม่ได้หนักหนาอะไร ส่วนที่ว่ารู้ได้ยังไงว่าเป็นไข่ปลอม... เอาเป็นว่ารู้แล้วกันเนอะ :oops:
รูปภาพ
ช่วยกันอุดหนุน Sub - KOTAKU หน่อยเน้อ =w=//
ผมเพิ่งทำ Dog Days S1 จบไป ตอน S2 ออกใหม่ๆ
แล้วก็ทำเรื่อง Hyouga อยู่
รับรองการสะกดคำและภาษาโดยผมเอง =w=b
ภาพประจำตัวสมาชิก
Siegfried
Elite Star

Unicorn Rune

LV. 21   EXP 375
Maximilian Knight
Grassland

Re: ถามเรื่องไข่ปลอมหน่อยครับ

โพสต์โดย FLOW » อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 7:53 am

โห บ้านเราฟาร์มซีพีเต็มประเทศ ที่เลี้ยงกันเองก็อีกโข ยังจะมีไข่ปลอมเข้ามาให้กินอีกเรอะ :shock:

ผมรู้อย่างเดียวว่าสินค้าจากจีนที่ทำโดยบริษัทจีน = หลีกให้ห่างเลย ถ้ายังไม่อยากตาย
FLOW
Ancient Star

Champion's Rune

LV. 47   EXP 898
Godwin Commander
Stormfist

โพสต์โดย Baran » อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 9:42 am

เอาจากที่เคยอ่านผ่านๆตามาแล้วกัน

เห็นบอกว่าไม่มีอันตรายอะไรครับ กินได้แต่ไม่มีสารอาหารอะไร(เลย) เอาำไว้กินเพื่อให้มีอะไรในท้องล่ะมั้ง ทำจากอะไรผมก็ไม่รู้เหมือนกันรู้แต่ต้นทุนถูกมาก(ๆ)

แต่ก็อย่างว่านะ ของผลิตจากจีนจะมีสารปนเปื้อนบางก็ไม่แปลก ดูอย่างจีนี่สิ

(จีนี่บอกตูไม่ได้ผลิตในจีนแต่ผลิตในใจสาวๆ)
รูปภาพ
Baran
Elite Star

Lightning Rune

LV. 17   EXP 31
Dancer
Teien

โพสต์โดย Shiryu » จันทร์ ต.ค. 26, 2009 8:49 pm

เปลือกเป็นพาราฟินแว็กซ์ ส่วนเนื้อไข่ขาวเป็นเจลาติน+แป้ง+กรดเบนโซอิค (สารกันเสียนั่นแหละ) ไข่แดงยังไม่รู้
ถ้าส่วนประกอบเป็นตามที่เมล์อ้างอย่างน้อยก็มีโปรตีนกับคาร์โบไฮเดรต แต่น้ำเยอะกว่า และไม่มี Fe, P, Ca, A, B2 เหมือนที่ไข่มี
แต่ก่อนคิดว่าต้นทุนไข่ฟองนึง 1 บาทกว่าๆไม่น่าจะมีปลอมนะ - -" เหมือนเกมอย่างทีวีแชมเปี้ยนมาแข่งกันทำไข่ปลอมให้เหมือนจริงที่สุด
แต่ในเมล์บอกว่าต้นทุนไข่ปลอมแค่ 0.75 บาท (ถูกพระเจ้า!!) ไม่รู้เจลาตินที่เมืองจีนมันถูกขนาดนี้จริงหรือเปล่า

อันนี้สไลด์วิธีทำตามที่ fwd กันครับ อยากเห็นแบบภาพเคลื่อนไหวจริงๆ

เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์!
รูปภาพ
Shiryu
Premier Star

Crazed Rune

LV. 36   EXP 247
Duelist
Na-Nal

โพสต์โดย Mysh » อังคาร ต.ค. 27, 2009 9:46 pm

ดีที่ส่วนประกอบไม่มี B2 นะครับ

ถ้าใส่้ลงไป กินแล้วคงหน้าเหมือนพลพลกันทุกคน
รูปภาพ
Mysh
Premier Star

Fire Sealing Rune

LV. 30   EXP 296
Chef of Black Dragon Group
Black Dragon Island

โพสต์โดย Poppuri » ศุกร์ ต.ค. 30, 2009 2:37 pm

ไข่ม้าเป็นของปลอมเรอะ :onion014
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
Poppuri
Glow Star

LV. 9   EXP 942
Traveller

โพสต์โดย Siegfried » ศุกร์ ต.ค. 30, 2009 2:41 pm

^
^
^
^
==''

เล่นเอาตอบไม่ถูกเลย.... ของจริงสิครับ!
รูปภาพ
ช่วยกันอุดหนุน Sub - KOTAKU หน่อยเน้อ =w=//
ผมเพิ่งทำ Dog Days S1 จบไป ตอน S2 ออกใหม่ๆ
แล้วก็ทำเรื่อง Hyouga อยู่
รับรองการสะกดคำและภาษาโดยผมเอง =w=b
Siegfried
Elite Star

Unicorn Rune

LV. 21   EXP 375
Maximilian Knight
Grassland

โพสต์โดย NocommenZ » เสาร์ ต.ค. 31, 2009 3:47 am

Poppuri เขียน:ไข่ม้าเป็นของปลอมเรอะ :onion014

เหอ เหอ ...
รูปภาพ
NocommenZ
Early Star

LV. 3   EXP 263
Traveller
Toran Republic

ย้อนกลับไปยัง =o= Other Talk=o=