บอร์ดเรามีคนลองใช้ windows 7 บ้างมั้ยครับ? อยากถามหน่อย

-คุยเรื่องทั่วไป- เกี่ยวกับ เกม การ์ตูน หนัง ข่าวสารบ้านเมือง อื่นๆ-

บอร์ดเรามีคนลองใช้ windows 7 บ้างมั้ยครับ? อยากถามหน่อย

โพสต์โดย redmagicians » เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 11:03 am

แบบว่าลองหาข้อมูลตามเน็ตดู ส่วนมากก็ชมกัน เลยไม่ค่อยแน่ใจเพราะไม่คุ้นกับคำชม windows :lol: คนรู้จักผมส่วนมากก็ไม่ไ่ด้ลองใช้่กัน เลยไม่รู้จะถามใคร = =" เหมือนคุ้นๆในบอร์ดเรามีคนใช้อยู่ แต่จำไม่ได้ว่าใครแฮะ

อยากทราบว่ามันดีพอจะใช้มั้ยครับ อย่าง vista เนี่ย สำหรับผมไม่คิดจะใช้เลย = =a แต่ว่าจะซื้อ notebook ใหม่ปลายปีนี้ (เพราะตัวเก่ามัน 5-6 ปีล่ะ...) แล้วกะจะพ่วง windows 7 licensed ไปด้วยเลย เลยกะรอปลายปีนี้ที่ windows 7 มันจะออกขายน่ะครับ คิดว่า windows 7 มันจะคุ้มน่าใช้มั้ยนี่?

ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

ปล. สเป็ค notebook ผม vista ยังใช้ไม่ได้เลย เลยไม่รู้จะลองเองยังไง เครื่องน้องก็มีงานอยู่เยอะ ไม่กล้าไปยุ่งเท่าไหร่น่ะนะ
redmagicians
System Admin

Sun Rune

LV. 99   EXP 999
真実の盗む者
Rätselhaft

Re: บอร์ดเรามีคนลองใช้ windows 7 บ้างมั้ยครับ? อยากถามหน่อย

โพสต์โดย Baran » เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 7:22 pm

ที่ได้ยินมาส่วนใหญ่จะบอกว่าดีกว่า Vista ครับ แต่ใช้ spec คอมที่น้อยกว่า Vista อยู่นิดหน่อย(เพิ่งรู้นี่ล่ะว่าถ้าจะใช้vistaแบบไม่มีปัญหาต้องram 3g+ ถึงว่าคอมออฟฟิศแฮงค์ประจำ) ส่วนเรื่องโปรแกรมเสริมที่ใช้ได้ว่ากันว่าใช้ของที่ใช้กับ Vista ได้เลยครับ จะมีโปรแกรม mini xp มากับเครื่องทำให้รันโปรแกรมเดิมของ xp + vista ได้ด้วย

ส่วนปัญหา
ผม คนนึง ที่ตอนแรกเห่อใช้ seven มากครับ ออก beta ตัวไหนมาเ็ป็นต้องลงหมด

แต่ พอใช้แล้ว เกิด bug จำนวนมาก มากจริงๆ

ถ้าใช้งานปรกติ เช่น ดูหนัง เล่นเน็ต เข้าเวปแฟลชฟลาย ก้อคงไม่มีปัญหา

แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่ เวลาทำงานกราฟฟิค ผมใช้ พวก ADOBE ปรากฏว่า สระมันลอยครับ พิมพ์วรรณยุกต์ไม่ได้

วิิธีแก้คือ พิมพ์ใน notepad ก่อน แล้ว copy มาวางในโปรแกรมดังกล่าว (มันใช่เรื่องที่ต้ิองมาลำบากไหมครับ)

เวลาใช้โปรแกรมตัดต่อ เรนเดอร์งานออกมา มีปัญหากวนใจอีกนิดหน่อย

เล่นเกมส์ออนไลน์ได้ไม่กี่เกมส์ด้วยสิครับ เกมส์หลักๆ ที่เล่นอยุ่ ตัว activX มันไม่ support กับ seven

แล้วก็ อื่นๆ บลา ๆ ๆ

ผมเลยเปลี่ยนกลับมาใช้ xp

ถ้าเรื่องความสวยงาม ยกให้ seven แต่เรื่องความเสถียร ผมยังยกให้ xp อยุ่

รอเค้าแก้ bug เรื่อง text ให้ seven ได้ก่อนค่อยคุยกัน

ปล.ถ้าต้องการสุนทรียภาพในการใช้งานเลือก seen ได้เลย

แต่ถ้าต้องการทำงาน หรือ เล่นเกมส์จริงๆ ยังไง๊ ยังไง ก็ต้อง XP ครับ

ที่มาเว็บ flashfly ที่ไม่ได้ใส่ลิงค์ให้เพราะเว็บนี้ต้องเป็นสมาชิกถึงจะอ่านได้

ส่วนเรื่องที่ให้โหลดฟรีอยู่ตอนนี้จะมีตัว beta ซึ่งจะต้องอัพเป็นรุ่น rc เพราะตัวเดิมมันตั้งลิมิตเวลาไว้ที่วันที่ 1 เดือนหน้านี้ โดยจะเตือนด้วยวิธี shutdown ตัวเองทุกๆ 2 ชั่วโมง ทำงานอยู่ได้ร้องแน่ๆเลย

ก็ตามนี้ล่ะครับ ไม่รู้ว่าช่วยในการตัดสินใจได้แค่ไหนเหมือนกัน ส่วนตัวผมคงยังไม่ใช้เพราะไม่ค่อยเก่งเรื่องพวกนี้ อีกอย่างคือขี้เกียจหาข้อมูลอัพเดทตลอด แต่ก็น่าเอามาลองซักทีเหมือนกันชีวิตนี้เกิดมาไม่เคยใช้ window แบบถูกลิขสิทธิ์สักที คราวนี้ของฟรีจนถึงปีหน้าซะด้วย
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Baran
Elite Star

Lightning Rune

LV. 17   EXP 31
Dancer
Teien

Re: บอร์ดเรามีคนลองใช้ windows 7 บ้างมั้ยครับ? อยากถามหน่อย

โพสต์โดย Mysh » เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 7:36 pm

กะจะหามาใช้อยู่เหมือนกันครับ เห็นว่าดีกว่าวิสต้า

เพิ่งจะรู้ว่าเป็นรุ่นbetaอยู่นะเนี่ย...

เดี๋ยวพอตัวเต็มออกมา(และหาโหลดได้) จะลองเห่อไปใช้กะเค้ามั่งครับ
รูปภาพ
Mysh
Premier Star

Fire Sealing Rune

LV. 30   EXP 296
Chef of Black Dragon Group
Black Dragon Island

โพสต์โดย FLOW » เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 9:59 pm

ใช้อยู่ครับ เยี่ยมเลยล่ะ ไม่มีไอ้พวกแจ้งเตือนงี่เง่าบ้าบอคอแตกสอดรู้สอดเห็นขึ้นมาให้กวนใจเลยครับ ลูกเล่นด้านความสวยงามไม่แพ้macแ้ล้ว ส่วนลูกเล่นด้านการใช้งานทั่วไปก็ดีขึ้นมาก แล้วก็เสถียรดี ตอนนี้ใช้แทน xp ไปแล้วครับ อยากลองใช้ไปที่ web ของ microsoft thailand เลยครับ เป็นตัว RC ให้ใช้กันฟรีๆถึงมิถุนาปีหน้า

ส่วน nb ซื้อเลยก็ได้ครับถ้ารีบใช้ ลองถามคนขายดูก่อนว่า up grade vista เป็น 7 ได้ไม๊ เพราะ acer กะ vaio รู้สึกว่าใครซื้อตอนนี้ vista upgrade เป็น 7 ฟรีตอนออกมาครับ 7 มี anti virus ของ ms ให้ใช้ฟรีอีก ตอนนี้เอาจริงๆลงแค่ ms office เท่านั้นครอบคลุมการใช้งานขั้นพื้นฐานหมดแล้วครับบน 7
FLOW
Ancient Star

Champion's Rune

LV. 47   EXP 898
Godwin Commander
Stormfist

โพสต์โดย redmagicians » เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 10:05 pm

โอเคครับ งั้นแสดงว่าน่าใช้ งั้นรอได้ ส่วนตัวไม่ไ่ด้รีบใช้ครับ (ตอนนี้แทบไม่ไ่ด้ใช้คอมเท่าไหร่) รอปลายปีดีกว่างั้น เผื่อราคาลงอีก

ว่าแต่มี notebook ของอะไรที่แนะนำบ้างมั้ยครับ ที่ประกัน inter น่ะ ที่ทนๆหน่อยด้วย *-* ไม่ค่อยได้ตามข่าวเท่าไหร่ แต่ก็มีเล็งๆไว้ 2 เจ้า

Sun Rune

真実の盗む者
Rätselhaft

โพสต์โดย FLOW » อาทิตย์ มิ.ย. 21, 2009 6:11 am

redmagicians เขียน:โอเคครับ งั้นแสดงว่าน่าใช้ งั้นรอได้ ส่วนตัวไม่ไ่ด้รีบใช้ครับ (ตอนนี้แทบไม่ไ่ด้ใช้คอมเท่าไหร่) รอปลายปีดีกว่างั้น เผื่อราคาลงอีก

ว่าแต่มี notebook ของอะไรที่แนะนำบ้างมั้ยครับ ที่ประกัน inter น่ะ ที่ทนๆหน่อยด้วย *-* ไม่ค่อยได้ตามข่าวเท่าไหร่ แต่ก็มีเล็งๆไว้ 2 เจ้า

ประกันอินเตอมีแค่ fujitsu / vaio รุ่น TZ TT กะ mac ครับ นอกนั้นประกัน local หมดต้องเพิ่มตังเอง ตอนี้ผมว่า lenovo ราคาดีสุดแล้วอ่ะครับกับคุณภาพระดับ ibm ซื้อรุ่น x200 มาใช้ถูกใจมากแถมยังได้มาในราคาถูกพิเศษสุดๆอีกต่างหาก :lol:

ซื้อตอนช่วงนี้ได้สิทธิ downgrade 7 > vista / xp ด้วยนะครับ สรุป ตอนนี้เครื่องผมได้ 3 os vista oem แผ่นdg xp กะีug 7(รอออก) ...ลดแลกแจกแถมจริงๆ :lol:

ปอริ่ง วิสต้าที่จริงมันก็ไม่ได้ห่วยนะครับ เพียงแต่มันแด๊กสเปคมากเกินไปในช่วงที่มันออกเท่านั้นเอง กะชอบถามตลอดทุกtask ตอนนี้ hardware พัฒนาขึ้นมาก พอได้คอมดีๆมันก็ดีใช้ได้นะครับวิสต้าเนี่ย เครื่องใหม่ผมก็ใช้วิสต้าคล่องปร๋อ แต่7ดีกว่า ก็เลยใช้ 7แทน imho :roll:
FLOW

Stormfist

โพสต์โดย redmagicians » อาทิตย์ มิ.ย. 21, 2009 9:44 am

vista เคยใช้เองนะ (เครื่องคนอื่น)
ผมเน้นความเร็วและความสะดวกในการใช้งาน
สำหรับ vista ที่ผมเคยใช้มันโหลดช้า เปลืองแรม กว่า xp เยอะ (ซึ่งโปรแกรมที่ผมต้องใช้งานมันก็กิน resource พอสมควรอยู่แล้วด้วย) เลยตกประเด็นไปน่ะนะ เท่านี้สำหรับผมก็ว่ามันห่วยล่ะ เพราะไม่ได้ใช้เพราะความสวยอยู่แล้ว เหอๆ ถ้าต้องเปลืองเงินอัพเกรดให้เทพๆ ขอใช้้ xp ต่อดีกว่า

แต่ windows 7 เห็นเค้าว่าการจัดการ resource ในเครื่องมันค่อนข้างดีกว่า (ถึงเปลืองกว่า xp แต่ก็ดีกว่า vista เยอะ) ในระดับที่เขาว่าจะทำให้คนเลิกใช้ xp->7 เลยล่ะมั้ง ก็เลยสนใจน่ะนะ (แต่ไม่รู้ราคาคุยหรือปล่าว ถึงมาตั้งถามในกระทู้ไงกลัวหน้าม้า้ :lol:)

ปล. windows xp ผม license อ่ะครับ (พ่วง notebook) เลยกะว่ารอ windows 7 license ด้วยดีกว่า ให้ร้านอัพหรือดาวน์เกรดให้เอง ผมเข้าใจว่าไม่ใช่ license หรือปล่าวนะ? เพราะเครื่องน้องที่ผมไปเลือกให้ เป็น vista oem แต่ร้าน down เป็น xp ให้ (ซึ่งไม่ license แน่ๆ เท่าที่ผมเช็คดูคร่าวๆอ่ะ)

v
v
v
อ่อ รับทราบครับ งั้นจะลองโทรไปขอ ms ดู ผมซื้อตามร้านในพันทิพย์น่ะ
ยังไม่เคยมีเครื่องที่แรมเกิน 2GB เลย เพราะไม่ไ่ด้เล่นเกม pc :lol: (มีเครื่องน้อง 4GB เพราะทำงานด้านกราฟฟิค)
lenovo ก็เล็งไว้เหมือนกัน อีกอันก็ dell

Sun Rune

真実の盗む者
Rätselhaft

โพสต์โดย FLOW » อาทิตย์ มิ.ย. 21, 2009 3:04 pm

ถ้าเป็นnbมี oem มันน่าจะดาวน์เกรดได้หมดนะครับพี่ ms เค้าดูแลให้อ่ะครับ ติดต่อ ms thailand ได้เลย จะได้ชุดและ key สำหรับ dg vista>xp นะครับ

vista ใช้กับ ram ddr3 ลื่นครับ เครื่องผม 4 gb ไม่แพ้ xp เลย xp มันดูแรมได้สูงสุดแค่ 3 gb เองด้วยมั้ง แต่ 7 มันดีกว่าน่ะแหละ เพราะผมลงเครื่องเก่าได้ด้วยแล้วไม่มีปัญหา เครื่องเเก่านี่วิสต้าลงไปเต่าเรียกพี่ โหลดทีนึกว่าเครื่องค้าง :x
FLOW

Stormfist

โพสต์โดย Poppuri » จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 9:22 pm

โหลดตัว RC มาแล้ว เป็นไฟล์ iso

แต่ว่า dvd drive เราเจ๊งอะค่ะเลยไรท์ออกมาไม่ได้

มีวิธีลงแบบไฟล์ยังคาอยู่ในฮาร์ดดิสก์ไหมงิ -.-
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
Poppuri
Glow Star

LV. 9   EXP 942
Traveller

โพสต์โดย FLOW » จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 11:14 pm

Poppuri เขียน:โหลดตัว RC มาแล้ว เป็นไฟล์ iso

แต่ว่า dvd drive เราเจ๊งอะค่ะเลยไรท์ออกมาไม่ได้

มีวิธีลงแบบไฟล์ยังคาอยู่ในฮาร์ดดิสก์ไหมงิ -.-

ใช้พวกโปรแกรมจำลอง drive อย่าง daemon tool ดูครับ

ลืมบอกไปว่าลงแล้วใช้โปรแกรมกะ hdd ร่วมกันกับxpได้ด้วย สะดวกดีมาก :lol:
FLOW

Stormfist

โพสต์โดย Genii » อังคาร มิ.ย. 23, 2009 12:50 am

เลโนโว ของพี่จีน โอเคเลยครับ ผมคิดว่า ยี่ห้อนี้อ่ะ ทน ถึก มากเลยล่ะ

ที่สำคัญ มันก็ ไอบีเอ็มน่ะแหละ ก็บริษัทแม่เดียวกัน บ.นี้มันถูกจีนเทคมาซะละ - -" แล้วก็เอาแบรนด์มาผสมกัน(เอาชื่อไอบีเอ็มมาขาย) ตอนนี้รู้สึกจะผลิตแต่ในแบรนด์ของเลโนโว แล้วล่ะ ถ้ามาจีน ประกัน รับแน่นอนครับ

:lol:
Genii
รองอันดับ2 SF#1.5

LV. 7   EXP 343
Flying Squirrel
Kyaro
ที่อยู่: ถ้าคุณคือผู้หญิง ผมก็อยู่ในใจคุณน่ะแหละ แต่ถ้าเป็นผู้ชาย ผมคือผู้ชายที่อยู่บนดาวอังคาร

โพสต์โดย FLOW » อังคาร มิ.ย. 23, 2009 8:00 am

Genii เขียน:เลโนโว ของพี่จีน โอเคเลยครับ ผมคิดว่า ยี่ห้อนี้อ่ะ ทน ถึก มากเลยล่ะ

ที่สำคัญ มันก็ ไอบีเอ็มน่ะแหละ ก็บริษัทแม่เดียวกัน บ.นี้มันถูกจีนเทคมาซะละ - -" แล้วก็เอาแบรนด์มาผสมกัน(เอาชื่อไอบีเอ็มมาขาย) ตอนนี้รู้สึกจะผลิตแต่ในแบรนด์ของเลโนโว แล้วล่ะ ถ้ามาจีน ประกัน รับแน่นอนครับ

:lol:

เค้าไม่ได้เทคไปนะครับ IBM มีโนยบายเลิกทำตลาด counsumer ครับ ทั้ง NB Desktop เลิกหมด เค้าบอกว่าไม่คุ้มไม่อยากไปตัดราคาซัดกะเดล lenovo เลยขอซื้อมาทำต่อเอง ที่ตอนแรกเค้าใช่ชื่อ IBM เพราะว่ายังไม่หมดสัญญาเท่านั้นล่ะครับ (IBM)เค้าไม่ได้อยากจะผสม(ให้เสียชื่อ)หรอก
FLOW

Stormfist

โพสต์โดย Poppuri » อังคาร มิ.ย. 23, 2009 12:01 pm

แปลกใจว่าทำไม 7 มันถึงปรับหน้าจอเป็น 1440*900 ไม่ได้ vista ก็ไม่ได้เหมือนกัน

แต่ xp ได้นะ เราปรับแบบนี้ตลอดเพราะภาพมันสวยที่สุด ปกติลงไดร์ฟเวอร์การ์ดจอจะปรับได้แค่ 1280*1024 แต่ถ้าลงไดร์ฟเวอร์ของจอด้วยจะเพิ่มเป็น 1440*900 แต่อันนี้ลงแล้วกลับมีถึงแค่ 1280*1024 เอง

แล้วภาพมันไม่ชัดเลยอะค่ะ ตัวหนังสือก็มัวๆ มีวิธีแก้มั้ยคะ = ="
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
Poppuri
Glow Star

Traveller

โพสต์โดย andria_doria » พุธ มิ.ย. 24, 2009 7:58 am

เอาผ้ามาเช็ดหน้าจอครับ ภาพหน้าจะชัดขึ้น ตัวหนังสือก็จะหายมัว /me โดนเตะฟรีคิก :onion019

จริงจังละ ถามป๊อบจังก่อนว่าใช้การ์ดจอ Series ไหนครับ ถ้าเป้น 5 down มันไม่รองรับ Windows 7 ครับ

ขอ spec หน่อยจะได้บอกได้ละเอียดกว่านี้
รูปภาพ
Genso Suikoden ภาค "หมูถุย"
andria_doria
Elite Star

Wind Rune

LV. 11   EXP 99
Military Strategist Student
Soledt Academy of Military Science

โพสต์โดย Poppuri » พุธ มิ.ย. 24, 2009 11:47 am

GF9600GT ค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
Poppuri
Glow Star

Traveller

ย้อนกลับไปยัง =o= Other Talk=o=