ถามคนเล่น Game Online หน่อยนะครับ ^^

-คุยเรื่องทั่วไป- เกี่ยวกับ เกม การ์ตูน หนัง ข่าวสารบ้านเมือง อื่นๆ-

ถามคนเล่น Game Online หน่อยนะครับ ^^

โพสต์โดย redmagicians » อังคาร ก.ค. 14, 2009 9:34 pm

เห็นบอร์ดนี้เป็นบอร์ดนัดเล่นเกม online บอร์ดก่อนที่โดนทำลายไปก็เห็นเล่นกันเพียบทั้งแอดมิน ทั้งมด ทั้งสมาชิก :lol: เลยถามหน่อยนะครับ เก็บข้อมูลอะไรนิดๆ :D
เนื่องจากผมไม่ค่อยชอบเล่นเกม online เท่าไหร่ เพราะรู้สึกมันกินเวลาพอสมควร ชอบเล่นแบบอ่านเนื้อเรื่องมากกว่า เลยไม่ได้แตะ อาจมีแค่อ่านเรื่องระบบคร่าวๆของเกมดังๆเลยสงสัย

1. เกม online ที่จัดว่าสนุก เล่นแล้วติดใจจนเล่นยาวๆมีเกมอะไรบ้างเหรอครับ
2. เกมนั้นๆที่บอกมาในข้อแรก ระบบหรือส่วนไหนบ้างที่รู้สึกว่าดึงดูดใจ จนทำให้เล่นยาวๆได้ครับ
3. เกม online ในดวงใจของคุณ ต้องการระบบหรือองค์ประกอบอื่นๆแบบไหนบ้างเหรอครับ

เท่านี้ก่อนล่ะ :D
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ช่วยตอบคำถามนะครับ ^^
redmagicians
System Admin

Sun Rune

LV. 99   EXP 999
真実の盗む者
Rätselhaft

Re: ถามคนเล่น Game Online หน่อยนะครับ ^^

โพสต์โดย SuikoAsLife » อังคาร ก.ค. 14, 2009 9:43 pm

1. เกม online ที่จัดว่าสนุก เล่นแล้วติดใจจนเล่นยาวๆมีเกมอะไรบ้างเหรอครับ
ผมติดมังกรหยกออนไลน์ โยวกังกับลูน่า ...ติดไม่นานหรอกครับ ไม่กี่เดือนเอง ^^"
Red Alert ก็เล่นกับเพื่อนขำๆ บลัฟกันมันส์ดี 55

2. เกมนั้นๆที่บอกมาในข้อแรก ระบบหรือส่วนไหนบ้างที่รู้สึกว่าดึงดูดใจ จนทำให้เล่นยาวๆได้ครับ
จริงๆระบบผมเฉยๆนะครับ ส่วนมากเล่นเพราะมีเพื่อนเล่นมากกว่า เกมไหนก็ได้ของให้มีเพื่อนไปเล่นไปคุยด้วย บางทีก็ไปเดินทำความรู้จักเอาในเกม ได้เพื่อนเยอะดี
มังกรหยกช่วงหลังๆไมได้เข้าไปเก็บเลเวลเลย เข้าไปคุยกับคนในกิลมากกว่า 55
ถ้าส่วนตัวจจริงๆชอบเกมแนวจอมยุทธ ฝึกวิชา อะไรทำนองนี้ ...สนองตัณหาบ้าหนังจีนครับ 555+

3. เกม online ในดวงใจของคุณ ต้องการระบบไหนๆบ้างเหรอครับ
ระบบที่ไม่มีบอท มีโปร ครับ ...เงินมันชอบเฟ้อ ของแพง :D
รูปภาพ

"THE STORY NEVER ENDs ... SUIKOFRIEND NEVER DIE ..."
TAG : Genso Suikoden Rhapsodia Tierkreis Suikogaiden Card Tactic เก็นโซ ซุยโคเด็น ซุยโคเฟรน ราฟโซเดีย แทคติค
ภาพประจำตัวสมาชิก
SuikoAsLife
Site Admin

Lightning Rune

LV. 19   EXP 459
Dragon Breeder
Dragon Knights Domain

Re: ถามคนเล่น Game Online หน่อยนะครับ ^^

โพสต์โดย DZ » อังคาร ก.ค. 14, 2009 9:56 pm

1. คำว่านานเอาเป็นว่าเล่นสักราวๆ1-2เดือนขึ้นละกัน ที่เคยเล่นขนาดนั้น ก็มี แร็คนาร็อก, นาวี่ฟีลด์, กันบาวน์, GUNZ ล่ะมั้ง

2. ดึงดูจนเล่นยาวๆเหรอ............มันไปคนละทางเลยไม่รู้จะว่าไงดีเอาเป้นว่าเรียงๆไปละกัน
2.1 แรคฯ นี่คงเปนเพราะเกมแรกด้วยล่ะ ระบบเข้าใจมาตั้งแต่ม3 จุดหลักๆคือ ตัวเกมมันสะดวกแล้วก็เล่นง่ายแบบว่าเฟรนลี่น่ะ คุยง่าย เทรดง่าย สกิลค่อนข้างเฉพาะตัวไม่ซ้ำซ้อนหน้าที่ แล้วชีวิตก็ไม่ต้องขึ้นกับเควสหรือตี้มากจนเกินไป(เควสทำเอาผ่าน ตี้ไปเฉพาะที่ของดีแต่โหดหินเกินความสามารถเฉพาะตัว)
2.2 กันบาวกับนาวี่ฟีลเป็นเกมเราคุม1ตัวแล้วแบ่งฝั่งสาดกระสุนใส่กัน ต่างที่เป็นเรียลไทมกับเทินเบส แต่ผมว่าผมค่อนข้างชอบแบบนี้นะ ส่วนสาเหตุที่ไม่เล่นเกมอื่นน่ะเหรอ.........ก็ไม่ได้หาข้อมูลอะไรมากมาย นาวี่ฟิลเห็นผู้การเมาเรือเล่นเลยลองมั่งแล้วมันอิงกับประวัติศาสตร์ดี ส่วนกันบาวเป็นเพราะหน้าตารถมันติงต๊องได้ใจ
2.3 กันZ ตอนนั้นเกมแนวๆเคาเตอร์ออนไลน์จริงๆยังไม่ถือกำเนิดแบบฮิตอะไรเหมือน SF ตอนนี้เลยลองไปเล่นอันนั้นดูแล้วมนก็โอเคดีเล่นแบบไม่ต้องคิดไรมาก
สรุปข้อ2ตอบไรไปมั่งเนี่ย55555

3. ระบบไหนก็ได้ที่สนุก5555 เพราะผมเล่นได้เกือบทุกแนวอะ แต่สำคัญคือต้องทำความเข้าใจง่ายและเล่นสะดวกละกัน แบบที่ช่องเก็บของเต็มไวชิบ หรือแบบที่คำสั่ง/สกิลมาทีเป็นสิบแบบพร้อมกันนี่ขอเหอะช่วยแยกอาชีพไปได้มะ
รูปภาพ
รูปภาพ
แว่วเสียงแมวน้ำ.............ต้องบอกด้วยเรอะว่าเชียร์ฝั่งไหน เห็นๆกันอยู่
DZ
Alev Seeker

Blinking Rune

LV. 28   EXP 760
Wizard
Toran Republic

โพสต์โดย *~Scarletmoon~* » อังคาร ก.ค. 14, 2009 10:35 pm

- Ragnarok เล่นนานมาก เป็นปีๆ แถมพอเลิกแล้วเบื่อๆไม่มีไรทำก็กลับไปเล่นใหม่ได้อีก
- Trickster อันนี้ก็นานอยู่ เล่นแล้วไม่ค่อยเบื่อ แต่เลิกเล่นเพราะโปรแกรมโกงเยอะเกิน รำคาญตา
- Pangya เล่นไม่เก่งแต่ดันทุรังเล่นเพราะตัวละครน่ารัก เอาไว้เวลาเบื่อๆ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้เล่นแล้ว
- Luna เล่นเพราะในบอร์ดเล่นกัน เล่นนานอยู่นะ แต่ไม่นานมาก
- Ganado Espada ตอนช่วงมหาลัยเล่นอยู่ซักพักเพราะภาพสวย

- ส่วนใหญ่เล่นเพราะตัวละครถูกใจค่ะ อุปกรณ์แต่งตัวมีให้เลือกเยอะจะชอบมาก แล้วก็ไม่ต้องใช้คอมคุณภาพสูงมากจะโอเค(ขี้เกียจแลค)
อีกอย่างชอบเพราะเพื่อนเล่นเยอะ ถ้าเล่นคนเดียวส่วนใหญ่จะอยู่ได้ไม่นาน ยกเว้นแร็คเพราะเล่นจนได้เพื่อนเพียบ 55+

ชอบระบบการต่อสู้ที่ไม่ยุ่งยาก เกลียดระบบเควส = =" ไม่ชอบทำเควสเอามากๆ ชอบแบบแร็คมากกว่าที่เลเวลไม่ขึ้นอยู่กับการทำเควส
สามารถลุยเดี่ยวได้ ตี้ก็ได้ มีอิสระในการเล่นสูง ถ้ามีแมพให้เลือกไปเยอะจะอยู่ได้นานเพราะคนเล่นจะกระจายตัวพอสมควร ไม่ต้องแย่งมอนกันให้เหนื่อย

3. เกม online ในดวงใจของคุณ ต้องการระบบหรือองค์ประกอบอื่นๆแบบไหนบ้างเหรอครับ

- ถ้าให้เลือกจะชอบบังคับตัวละคร1ตัวมากกว่าทีเดียวหลายๆตัว เพราะเล่นได้เต็มที่+สามารถเอาไปแชร์กับเพื่อนได้ (ในกรณีที่เพื่อนเล่นเยอะ)
ของแต่งตัวละครเยอะๆสวยๆ(สำคัญมาก 55+) แล้วก็ราคาของในตลาดสมดุล ไม่ใช่เซิฟนึง100k อีกเซิฟล่อไป 1m
ไม่ค่อยชอบเกมส์ที่เน้นไอเทมมอลล์เป็นใหญ่ บางเกมส์ถ้าไม่ซื้อไอเทมจากเงินจริงนี่ถึงขั้นไม่ได้ผุดได้เกิดกันทีเดียว
ถ้าเน้นไอเทมมอลล์มากนักขอเลือกแบบเติมเงินจ่ายค่าเวลาเล่นดีกว่า
สกิลของแต่ละอาชีพสมดุล ไม่มีอาชีพไหนเก่งเว่อร์หรืออ่อนเว่อร์ มีคลาสให้ไต่เต้าพอสมควร ไม่ใช่เล่นแล้วตัน ไปไหนไม่ได้ 55
แล้วก็ที่สำคัญที่สุดคือ ไม่มีบอท ไม่มีโปร ไม่มีเกรียน(อย่างหลังนี่ท่าทางจะยาก)

เหตุผลหลักที่เลิกเล่นเกมส์ออนไลน์เพราะสังคมข้างในมันเสื่อมโทรม อย่างROนี่เปลี่ยนไปจากตอนต้นๆอย่างเห็นได้ชัดจนน่าสิ้นหวัง = ="

ประมาณนี้ค่ะ อิอิ ^__^
Genso Suikoden
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
*~Scarletmoon~*
Premier Star

Blue Gate Rune

LV. 32   EXP 1
Mage Warrior
Dunan Republic

โพสต์โดย tsukasa » อังคาร ก.ค. 14, 2009 10:56 pm

เอ... ขอบอกเลยว่าเป้นคนที่เบื่อการเล่นเกมออนไลน์ค่อนข้างเร็ว ดังนั้นข้อมูลบางอย่างคงไม่ตรงมากนะคะ

1. เชื่อไหมว่าไม่ว่าเกมไหนก็เล่นไม่ยืดถ้าไ่ม่มีคนเล่นด้วย ที่ยืดๆก็มีทริคกับลูน่าแล้วล่ะมั้ง

2. เพราะมีเพื่อนเล่นด้วยค่ะ แต่ก็ไม่ใช่ว่าเกมที่ไม่มีเพื่อนเล่นจะไม่เล่นเลยนะ แต่ถ้าเป็นพวกนั้นจะเล่นคนเดียวจริงๆจังๆเลยซะมากกว่า แต่จะอยู่ไม่นานเพราะจะเบื่อซะก่อน ถ้ามีคนเล่นด้วยจะไม่เบื่อ ไม่ค่อยจะได้ทำความรู้จักกับในเกมแบบจริงๆจังๆเท่าไร มันมีหลายสาเหตุน่ะแหละ เพราะงั้นถ้าจะมีเพื่อนเล่นก็คือรู้จักแต่เดิมแล้วเล่นด้วยกันมากกว่า มาว่าระบบจริงๆมั่งดีกว่าที่ไม่ใช่เพื่อน ทริคนี่เพราะมัน 2ดี ดูง่ายๆ ไม่ซับซ้อนเท่าไร กับชอบออกแบบตัวละครด้วย ส่วนลูน่า ตัวละครน่ารักดี เอ่อ ก็ประมาณนี้ล่ะค่ะ เกมออนไลน์ถ้าจะดึงดูดไปได้ก็ต้องเริ่มมาจากตัวละคร/ภาพน่ารักสิ

3. ไม่มีโปร ไม่มีบอท คนไม่เกรียนค่ะ (อันหลังให้ไม่ได้สินะ)
ระบบเหรอ ระบบ อืม... ระบบให้อิสระกับคนเล่นมั้ง =w= ได้อย่าง exe ก็ดีแต่คงไม่ไหวสินะ 55+ เอาเป็นว่ามีสกิลบางส่วนที่เลือกได้แยกต่างหากจากสกิลพื้นฐานและสกิลประจำสายอาชีพล่ะมั้ง มันจะได้ไม่มีเป็นสูตรตายตัวว่าอาีพนี้จะมีอันนี้ๆ จบ รึจะเปลี่ยนมาให้ฮีลเลอร์ถือดาบดูก็ไม่เลวนะ แปลกตากะชาวบ้านเค้าดี หรือว่าถ้าจะเอาแบบที่มีแบ่งฝ่ายขาวดำ ก็ควรจะมีเหลือตรงกลางที่เป็นสีเทาไว้ด้วย เป็นพวกไม่ดีไม่เลว กลุ่มอิสระไม่ขึ้นต่อใครประมาณนี้ ตอนนี้เกมมันค่อนข้างจะซ้ำๆกันเยอะอยู่แล้ว ดังนั้นถ้าจะแหวกจากชาวบ้านเค้าเลยน่าจะดึงดูดมากกว่านะคะ อย่างเกมที่รอคอยอยู่ ฮัสกี้เอ็กเพรส ที่ให้ออกเดินทางด้วยรถเลื่อนกะหมาไซบีเรียน ไม่ใช่เกมแนวแข่งด้วย แต่เป็น MMORPG แบบนี้สิ น่าสนุกดี รึจะทำออกแนวมอนสเตอร์ ฟาร์ม ก็่าสนุกดีนะคะ อ๋อ ระบบที่อยากได้อีกอย่าง อยากได้ AI ที่โต้ตอบเป็นจริงเป้นจัง เป็นธรรมชาติด้วย (สงสัยจะขอมากไป) ก็ประมาณว่าไม่ใช่ NPC พี่แกพูดแต่คำพูดเดิมๆ เปลี่ยนไปหน่อยก็ดี รึถ้าเราไปถามหรือตื้ออะไรมากๆก็ตวาดกลับมา ทำหน้าบึ้งใส่ รึมอนก็ทำตัวมีความคิดหน่อย พอจะตายก็วิ่งหนีเข้ากลุ่ม พอจะตามเข้าไปตัวอื่นก็มาช่วยรุมอะไรแบบนี้ 55+ แต่สงสัยคนเล่นคงบ่นตายแหง แต่แบบนี้สนับสนุนปาร์ตี้กันไงคะ เราล้มคนเดียวไม่ได้ ^^
รูปภาพ
Draw a circle~ There's Earth~ Draw a circle~ There's Earth~ Let's have a toast with our boots!
tsukasa
Elite Star

Wind Rune

LV. 20   EXP 517
Dragon horse rider
Gordius Village

โพสต์โดย Lazy » อังคาร ก.ค. 14, 2009 11:24 pm

เกม online ที่จัดว่าสนุก เล่นแล้วติดใจจนเล่นยาวๆมีเกมอะไรบ้างเหรอครับ
1.1 Warcarft 3 : DotA
1.2 World of Warcraft

ECO ที่เล่นยังไม่ถือว่าติด

เกมนั้นๆที่บอกมาในข้อแรก ระบบหรือส่วนไหนบ้างที่รู้สึกว่าดึงดูดใจ จนทำให้เล่นยาวๆได้ครับ

2.1 เล่นว่างๆแก้เซ็งกับเพื่อน เป็นกิจกรรมหมู่คณะ เล่นคนเดียวไม่ได้ เพราะ แมพเกมเป็นแบบ Team play มากกว่า Solo (แม้จะเล่น 1-1 ได้ก็เถอะ)
2.2 เนื้อเรื่องที่แน่น ประกอบกับโลกของ Warcraft ที่ปรากฏให้เห็นสัมผัส พร้อมกับ สามารถเดินทางไปในสถานที่ต่างๆที่ปรากฏในเนื้อเรื่องของเกม Warcraft ได้อย่างอิสระ แล้วก็แม้ว่าโลกของ WoW จะกว้างแต่ ตลอดการเดินทางกลับไม่น่าเบื่อ เท่า pwf - -

ระบบจริงๆไม่น่าใช่ปัญหาหลัก ของการตัดสินใจเล่นเกม แต่อยู่ที่ปัจจัยของตัวบุคคล หรือเหล่าเจ้าพนักงานที่ดูแลเกม หรือระบบ ถ้าเฮี้ยบ เอาจริงๆแบนเป็นแบน ไม่เตะถ่วง ไม่โกงเอง ไม่รับเส้น ไม่ปัด การตรวจสอบเบื้องต้นใช้เวลาน้อย ชี้แจงทุกข้อสงสัย เก็บฐานะเป็นความลับ

แค่นี้ก็โอแล้ว แต่จะทำได้จริงไหมนะซักเกม
รูปภาพ
Lazy
Glow Star

LV. 5   EXP 852
Dancer
Teien

โพสต์โดย Mysh » พุธ ก.ค. 15, 2009 12:10 am

1. ที่เคยเล่นมาก็ Ragnarok ECO GunBound LUNA TRICKSTER

2. - แร็ค เกมนี้เป็นออนไลน์เกมแรกที่เล่นตอนหัดเล่นออนไลน์ครับ ตอนแรกเล่นแล้วตื่นตาตื่นใจ ไม่เคยเล่นเกม บ้านไม่เคยเอาคอมมาใช้เล่นเกม โห ตอนเปลี่ยนไำนท์ครั้งแรกนี่ดีใจมาก หา100kแรกในชีวิตได้นี่ รู้สึกเท่มาก หลังๆมา ก็บอท แล้วก็เบื่อ แล้วก็หันมาเล่นแต่เซิร์ฟเถื่อนเวลาเบื่อครับ
เป็นเกมที่หาเล่นง่ายดีตอนนี้ แต่ของเทพหายากมากเลยเลิกเล่นเซิร์ฟจริง ตัวละครน่ารัก แต่เล่นคนเดียวเรื่อยๆก็เบื่อครับ

- อีโค่ ตอนนี้ก็ยังเล่นอยู่ ชอบระบบของสายอาชีพBackpacker ที่ผลิตของนู่นนี่ได้ เควสน่าสนใจดี เนื้อเรื่องน่าสนุกดี เลี้ยงสัตว์ได้หลายชนิดดี บางเกมเล่นแล้วเลี้ยงสัตว์แล้วทำอะไรไม่ได้ ประกอบกับอาชีพสายแบคแพคแต่ละอาชีพ มันแตกต่างกัน โดยที่ต้องพึ่งพากันอยู่ด้วยเวลาเล่นน่ะครับ แต่เล่นคนเดียวก็ได้ัอยู่นะ มีระบบบ้านบิน แต่งสวน ไอเท็มมอลก็เอามาเพื่อแต่งตัว ไม่ได้เอามาเพื่อเพิ่มสเตตัส เกมนี้คนรวยเลยดูกันที่การแต่งตัว มีเงินเปิดตั๋วตุ๋นรึเปล่า เรื่องความสามารถก็เล่นกันเอาเอง ด้านเควสของเกมนี้มีการกำหนดแต้มเควสที่สามารถทำได้ในแต่ละวัน ก็น่าสนใจดี แถมมีระบบสิง ดูดEXPกันได้ *0*

- กันบาวน์ เอารถถังมายิงปืน สนุกมากครับ ได้เล่นกับคนไม่รู้จัก เล่นจบได้เงินมาซื้อกระสุน ไว้เล่นรอบต่อไป ได้วางกลยุทธ์ ได้กะทิศทางลม ยิงแรงเท่านี้ ลมไปทางทิศนี้แรงเท่าไร ต้องกะแรงเท่าไร ไม่ต้องมานั่งแต่งตัวตัวละครด้วย สะดวกมาก รถถังที่ใช้ ในแต่ละรอบจะเปลี่ยนก็ได้ มีให้เลือกเยอะ ไม่มีการต้องอัพเกรดอะไรด้วย

- ลูน่า ได้เล่นอาชีพสายแทงค์ ที่ได้แทงค์จริงๆ ไม่ใช่แทงค์แบบแร็คที่ยืนนิ่งให้มอนตีเราแล้วให้คนอื่นตีมอน แต่ลูน่ามีค่าเฮท ที่มอนจะหันไปตีคนทำดาเมจ แต่คนเล่นสายแทงค์แบบผมจะมีสกิลที่คอยดึงค่าเฮทจากมอน สามารถทำประโยชน์ให้ได้กับทุกปาร์ตี้ เล่นแล้ว จะคิดเชิง+ ต่อตัวเองครับ แล้วเกมนี้ตอนนั้นเล่นนานเพราะได้เล่นกับทุกคนในบอร์ดนี้ เป็นเกมที่ทำให้ได้รู้จักบอร์ดซุย หลังคนบอร์ดเราเลิกๆกัน ก็เคยไปหาเซิร์ฟเถื่อนเล่นอยู่รอบนึง ตอนนี้ไม่คิดกลับไปเล่นละ ตัวละครน่ารักดีครับ มีอีโมที่เต้นท่า วันเดอร์เกิร์ลด้วย

- ทริคสเตอร์ เกมนี้ได้เล่นกะคนในบอร์ดบารามอส ได้ตั้งกิลด์กันเป็นที่สนุกสนาน เป็นเสนาฝ่ายขวา เล่นสายบู๊เข้าว่า บวกกับมอนอย่างเดียวเลย ตัวละครน่ารักดี เสียที่เป็น2D ปรับมุมมองไม่ได้ด้วย มีระบบขุดเพื่อหาไอเท็ม ต้องไปซื้อสว่านมา แล้วเลือกพื้นที่ดีๆ มันมีสมบัติฝังอยู่ แล้วก็มีระบบเอาการ์ดจากมอน มาเล่นไพ่กันด้วย การตีบวก ก็ใช้วัตถุดิบจากมอน ไม่ได้เหมือนอีลูแบบแร็ค +ค่าต่างๆ ก็ใช้ของต่างกันไป

3. สำหรับผม เกมออนไลน์ที่ผมอยากเล่น

- ต้องการระบบแปลกใหม่ ที่สามารถทำความเข้าใจได้ง่าย แล้วไม่เยอะจนเกินไป ต้องหาจุดเด่นของการนำเสนอเกมให้ได้ อย่างอีโค่ที่มีการหลอมของ ทำของทำชุดใช้เอง เลี้ยงสัตว์แล้วเอามันไปช่วยเราสู้บ้าง ทริคสเตอร์ที่มีระบบขุด ระบบการตีบวกเพิ่มความสามารถไม่เหมือนเกมอื่นๆ หรืออย่างเกมสามก๊กหรืออะไรสักอย่างที่มีปาโต้เยา วิ่งจู๊ดไปส่งจดหมายเงี้ย

- เพื่อน ที่จะเล่นกะเรา หรือชวนเรามาเล่น ไม่มีเพื่อนเล่นก็โดดเดี่ยวนะ เหงา

- ภาพ กราฟฟิก ภาพสวย น่ารัก แต่ไม่เรียลจนเกินไป กินแรมเยอะมากผมไม่ชอบ

- เวิร์ลโคตรกว้างจนเราเป็นมดเลยอย่างWoW ตายทีต้องไปนั่งชุบร่างตัวเอง วิ่งเป็นวิญญาณจากขอบโลกนึง ไปอีกขอบโลกนึง ไม่ไหวอะ... ระบบดีมาก แต่ผมเล่นไม่ไหว เป็นคนไม่มีความพยายามสูงขนาดนั้น มันเป็นโลกของWarcraftที่ใหญ่เกินป๊ายยยย ผมเลยไม่อินกะเกมนี้

- เรื่องคลัง ความคิดเดียวกะตาคริสครับ อีโค่กะลูน่า ช่องเก็บของให้มาแค่100 ขี้เกียจซื้อเพิ่ม ก็ปั๊มตัวละครมาเทรดของไว้เป็นคลังสินค้าสิครับ เปิด2จอได้ ไม่กลัว

- บอทโปร กันได้ก็ดี กันไม่ได้ ก็ขอใช้มั่ง ผมไม่ปฏิเสธความสะดวกสบาย แต่ก็ไม่โวยวายเวลาGMแบน แต่GMหลายเกม ทำงานไม่ค่อยเป็น ควรไปศึกษา หรือมีคอร์สอบรมก่อนรับมาทำหน้าที่GM ไม่ก็สอนให้เขาเป็นช่างเทคนิคด้วยเบื้องต้น เพราะบางเกมโทรไปแจ้งปัญหา เขาาว่า ต้องรอช่างเทคนิคแก้ปัญหาครับ

- เกมที่เป็นไอเท็มมอลผมไม่ได้รังเกียจ เพราะเป็นทางหาเงินของบริษัท เพียงแต่ว่าอย่าทำให้ไอเท็มมอลเป็นตัววัดความสามารถของผู้เล่น ประเภทที่มัน+ความสามารถให้คนซื้อจนเวอร์ก็น่าเกลียด งั้นคนไม่มีเงินก็เล่นไม่ได้ เขาก็อยากเล่นเกมเหมือนคนมีเงินครับ เอามาแค่เป็นน้ำจิ้ม แต่งตัวกุ๊กกิ๊กดีกว่า

ขอบคุณที่ฟังคนขี้บ่นพล่าม แหะๆ
รูปภาพ
Mysh

Fire Sealing Rune

LV. 30   EXP 296
Chef of Black Dragon Group
Black Dragon Island

โพสต์โดย FLOW » พุธ ก.ค. 15, 2009 12:12 am

redmagicians เขียน:เห็นบอร์ดนี้เป็นบอร์ดนัดเล่นเกม online บอร์ดก่อนที่โดนทำลายไปก็เห็นเล่นกันเพียบทั้งแอดมิน ทั้งมด ทั้งสมาชิก :lol: เลยถามหน่อยนะครับ เก็บข้อมูลอะไรนิดๆ :D
เนื่องจากผมไม่ค่อยชอบเล่นเกม online เท่าไหร่ เพราะรู้สึกมันกินเวลาพอสมควร ชอบเล่นแบบอ่านเนื้อเรื่องมากกว่า เลยไม่ได้แตะ อาจมีแค่อ่านเรื่องระบบคร่าวๆของเกมดังๆเลยสงสัย
เกมออนไลน์ไม่มีเนื้อเรื่องหรอกครับ พวกเนื้อเรื่องที่เค้าใส่มาก็เพื่อทำเป็น background ให้กับเกมอ่ะครับ คนเล่นเค้าไม่สนกันหรอก เนื้อเรื่องจริงๆของมันก็คือผู้เล่นนี่แหละครับที่ช่วยกันสร้างมันขึ้นมาเหมือนโลกจริงๆ ต้องลองแตะดูครับมันเหมือนกับโลกอีกโลกนึงให้เราค้นหา แล้วก็พบเจอประสบการ์ณใหม่ๆ ดีบ้าง เลวร้ายบ้าง คละๆกันไปด้วยกฎเกณท์ใหม่ๆที่แตกต่างไปจากสังคมจริง ก็ได้รสชาติไปอีกแบบครับตอนเล่นแตกต่างจากชีวิตจริงดี ...นี่แหละสาเหตุที่ทำให้คนติด internet

- King of Kings
- Ragnarok
- World of Warcarft
- FFXI
พวกนี้เล่นเกิน 1 ปีหมด เป็นเกมที่ยอมเสียเงินให้ไปเยอะเหมือนกัน ล่าสุดตอนนี้ก็ Atlantica เพิ่งหน้ามืดรูดไป $300 = =''a ตอนนั้นอาไรเข้าสิงก็ไม่รู้ มาคิดดูอีกตูทำไปได้ไงฟระเนี่ย...

- KoK เด่นที่ระบบ community ของเกม ที่จำลองโลกของการเมืองการปกครองมาจริงๆ เป็นเกมที่ผมเล่นเพราะสังคมจริงๆเหมือนเข้าบอร์ดซุยมานั่งเฝ้าบอกซ์นี่แหละ แต่ระหว่างเฝ้าบอกซ์มานมีตัวละครให้พัฒนา ให้ร่วมวงกันไปทำเควสโหดๆ ระหว่างนี้ประเทศของเราก็จะพัฒนาไปเรื่อยๆๆ ยิ่งใหญ่ขึ้น สามารถพัฒนาตัวละครเราได้มากขึ้น เป็นเกมที่ถ้าไม่เน่าเพราะพวก GM เองก็คงยืนหยัดอยู่ในช่วงกระแส RO fever ได้แน่ๆ แต่ดันดับเพราะว่า GM ทุเรศ ดัดแปลงเกมตามใจชอบ วางก้าม ดูแลเกมชุ่ยๆ ทำให้ coummunity ซึ่งเป็นจุดขายของเกมพินาศลง คนก็เลยไปเล่น RO กันหมด สมน้ำหน้าเจ๊งเลยสะจาย

- RO เกมที่มีระบบพัฒนาตัวละครได้สุดยอดมากๆ การเลือกอัพค่าพลังแค่ 6 อย่างกับสกิลของอาชีพ 6 สาย รวมกับการดัดแปลงอาวุธเครื่องแต่งกาย ก่อให้เกิดเป็นตัวละครที่มีความแตกต่างมากมายออกมาให้เล่นได้ไม่รู้เบื่อ ไม่มีเกมไหนเลียนแบบเค้าได้จริงๆ เกมที่เข้าใจง่ายแต่ล้ำลึกนี่แหละเล่นแล้วติดสุดๆเรยครับ กราฟฟิคก็สวยงามเหมือน FFT เลยทำให้เกมนี้กลายเป็นตำนานของเกมออนไลน์ไปแล้ว แต่ผู้ให้บริการมันห่วย ทำเกมเน่า ปล่อยให้โกงกันกระจาย แล้วก็อุดมไปด้วยเกรียนจนสุดจะทน

- WoW เด่นที่ความหลากหลายในการพัฒนาตัวละครเหมือนกับ RO แต่แก้จุดอ่อนของ RO หมด เพิ่มเรื่อง coummunity ขึ้นมา ทำให้เกิดความเข้มข้นของการต่อสู้กันระหว่างผู้เล่น แบ่งฝ่ายต่อสู้แย่งชิงที่ดินผลประโยชน์และความยิ่งใหญ่กัน แบ่งพวกสู้กันนี่แหละพื้นฐานที่สุดของเกมแต่นี่แหละที่ทำให้เกมสนุกที่สุด ตัวเกมมีระบบที่ดีพอทั้งรุกทั้งรับและกระตุ้นให้ผู้เล่นตื่นตัวเรื่องต่อสู้เสมอตัวเกมรักษาสมดุลของการเล่นแบบแย่งชิงกันได้ดีมากๆ ผมว่าทำได้ดีที่สุดในโลกแล้วมั้ง มันถึงได้เป็นเกมที่มีคนเล่นเยอะที่สุดในโลกนี่แหละ แต่ต้องเลิกเติมตังควบกะ FFXI ม่ายไหว = =''a

- FFXI สุดยอดเกมออนไลน์ที่ยากที่สุดแล้วครับ ต้องพลีกายถวายชีวิตเล่น เด่นที่ระบบการสู้กันแบบเป็นทีมด้วยอาชีพที่หลากหลาย ต้องใช้ทักษะสูงมากสำหรับบางคนเพื่อต่อคอมโบทำแดมเมจ คอนโทรลการต่อสู้(แต่สำหรับบางอาชีพเล่นไปหลับคาตี้ก็มีกดสกิลอย่างเดียว) มีทั้งเนื้อหาเป็นเรื่องเป็นราวแบบลงทุนทำ cg cut scene ขึ้นมา เกมนี้ขายที่ระบบอาชีพกับการต่อสู้อย่างเดียวจริงๆ เพื่อไปวัดฝีมือกับ mob หาของเทพมาใส่ นอกนั้นน่าเบื่อสุดๆ grind แม่มอย่างเดียวทั้งวันทั้งคืน วนลูปอยู่กับ dun ประจำอาทิตย์สารพัด เล่นไปนานๆถ้าไม่อดทนหรือรักกันพอมีได้ยอมแพ้กันง่ายๆเลย ผมก็ยอมไปแล้วตอนแพทที่สอง เก็บเงินเขี้ยวแล้วยังทำเกมยากอีก... ดูเหมือนด่านะแต่ผมให้มันเป็นเกมที่สนุกที่สุดเท่าที่ผมเล่นรองจาก wow เลยครับ FFXIV ที่พัฒนาจาก FFXI นี่ก็จะเล่นแน่นอน

สุดท้าย Atlantic เกมที่กำลังบ้าอยู่ล่าสุด เป็น MMORPG แปลกใหม่ไม่เหมือนใครเพราะเล่นแบบ Turn Base ควบคุมตัวเราเป็นทีมสู้กับทีมศัตรู ถ้าลำพังแค่สู้กับ mob ทั่วไปคงไม่น่าสนใจอะไร แต่การจัดทัพวางแผนสกิลสร้างทีมเฉพาะตัวของเราขึ้นมาไปสู้กับชาวบ้านเค้านี่แหละที่ทำให้เกมนี้สนุกสุดยอด เกมนี้จะว่าไปก็มีอะไรคล้ายๆซุยอยู่เยอะเหมือนกัน เช่น มีพวกพ้องมากมายให้เราเลือกสรรเอามาจัดทัพตามความชื่นชอบ แต่ละตัวมีสกิลอยู่ 3-4 อย่างคล้ายๆติดรูนเลย ติดของก็เหมือนซุยมีช่องไอเทมเป็นของตัวละครคล้ายกันอีก ในฉากตอนสู้ก็ตีกันเยอะๆ เล็งฆ่าเป็นกลุ่ม มีการใช้ท่าหมู่ท่าผสาน หรือขี้เกียจจะตีออโต้ก็มีให้เหมือนกัน ระบบคอมมูนก็มีเมืองให้พวกเราตั้งกิลด์กันแล้วทำเควสกัน สร้างค่าชื่อเสียงและรายได้เข้ากิลด์ เพื่อไปแย่งประมูลเมืองมาเป็นเจ้าของ จากนั้นก็ชักชวน npc ในเกมมาก่อร้างสร้างฐานพัฒนาเมืองของเรา สร้างสิ่งก่อสร้าง จัดภาษีสร้างรายได้ให้กิลด์ แล้วก็รวมตัวกันระหว่างกิลด์ทั้งหลายก่อตั้งเป็นประเทศขึ้นมา แล้วก็ยกพลไปทำ nation quest สุดโหด แต่เกมนี้ยังเสียตรงระบบสงครามไม่ได้ดี เป็นแค่การ PK ยกพวกดักตีกันระหว่างเนชั่นแล้วลูทของ แลดูเหมือนช่างกลดูเด็กๆไปหน่อยๆ นอกจากนี้เบื่อๆก็มีมินิเกมเหมือนซุย ไปตกปลา แทงพนัน สะสมไอเทมสร้างของ หรือ ประลองในสนาม pvp ถ้าเกมนี้ใส่บรรยากาศซุยลงไป เรียกว่าเป็นซุยออนไลน์ได้เลยนะเนี่ย 555+

3. เกม online ในดวงใจของคุณ ต้องการระบบไหนๆบ้างเหรอครับ
ทุกๆเกมผมต้องการระบบหลักๆแค่ 1-2 อย่างครับ โดยเน้นที่การพัฒนาตัวละครได้หลากหลายรูปแบบ ไม่ซ้ำซาก และเข้าใจง่ายเข้าถึงได้เร็ว แต่มีควาล้ำลึกต้องใช้สมองในการคำนวณ เหมือนพวกเกมการ์ด มีกฎพื้นฐานอยู่นิดหน่อยแล้วให้คนเล่นเอาไปประยุกต์สร้างสรรค์เอาเอง ส่วนพวกระบบเสริมก็อย่ามาเตะถ่วงระบบหลัก ทำให้เกมอืดไม่เข้าท่า

ไอ้พวกเกมที่ทั้งเกมมีแค่ต้องใส่ของเรียงตามลำดับ แล้วอัพสกิลเรียงลำดับความแรงเนี่ยน่าเบื่อมากๆ เล่นได้แป๊ปเดียวก็เลิกหมดแล้วครับ แล้วมันก็มีเกลื่อนตลาดเลยซะด้วย พอๆกะเกมคอนโซลเรยมีแต่ห่วยๆล้นตลาด มีเกมเด็ดๆอยู่ไม่กี่เกม :roll:
FLOW
Ancient Star

Champion's Rune

LV. 47   EXP 898
Godwin Commander
Stormfist

โพสต์โดย SuikoAsLife » พุธ ก.ค. 15, 2009 2:44 am

อ่านที่แต่ละคนบรรยายมา ....สุดยอดเลยจริงๆ
ช่างสมเป้นเซียนเกม :onion009

โดยเฉพาะแอตแลนติก้าของโฟลว์นี่ ...บรรยายซะน่าเล่นชะมัดดดดดด

ไม่นะ... ไม่มีเวลาเล่นเหรอกน่า... :onion029 (พยายามข่มใจตัวเอง)
รูปภาพ

"THE STORY NEVER ENDs ... SUIKOFRIEND NEVER DIE ..."
TAG : Genso Suikoden Rhapsodia Tierkreis Suikogaiden Card Tactic เก็นโซ ซุยโคเด็น ซุยโคเฟรน ราฟโซเดีย แทคติค
SuikoAsLife
Site Admin

Lightning Rune

LV. 19   EXP 459
Dragon Breeder
Dragon Knights Domain

โพสต์โดย nanotech » พุธ ก.ค. 15, 2009 10:01 am

redmagicians เขียน:เห็นบอร์ดนี้เป็นบอร์ดนัดเล่นเกม online บอร์ดก่อนที่โดนทำลายไปก็เห็นเล่นกันเพียบทั้งแอดมิน ทั้งมด ทั้งสมาชิก :lol: เลยถามหน่อยนะครับ เก็บข้อมูลอะไรนิดๆ :D

เลียนแบบโฟลว ตอบแบบนี้บ้างละกันนะ
สิ่งที่ดึงดูดคนให้เล่นเกมออนไลน์ แน่นอนว่าอย่างแรกเลยก็คือเกมออนไลน์สามารถปฏิสัมพันธ์กับ "คนจริงๆ" ได้ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่านั่นเป็นส่วนหลักที่จะทำให้คนเลือกเล่นเกมนั้นหรือเปล่าหรอกนะครับ ส่วนเสริมที่เป็นปัจจัยสำคัญต่างๆ ก็เช่น กราฟฟิค ทั้งตัวละครและฉาก ซึ่งบางคนก็ชอบแบบน่ารัก บางคนก็ชอบแบบสมจริง ต่างกันไป นอกจากนี้ก็มีระบบเกม เควส เนื้อเรื่อง และ Theme ของเกมเป็นต้นครับ

ของผมเอาเฉพาะที่เล่นนานๆ นะ มี Ragnarok กับ Granado Espada ครับ

อย่างเดียวเลย ต้องมี "เพื่อน" จะเป็นคน เป็นตี้ เป็นกิล อะไรก็ได้ที่จะเล่นด้วยกันได้
แต่พี่เจคงอยากถามเกี่ยวกับเกมงั้นก็...
กราฟฟิคตัวละครกับฉาก ระบบที่ต้องช่วยเหลือกันเป็นตี้ (สำหรับแร็ค) และระบบเควสที่ต่อกันเป็นเนื้อเรื่องเดียวกันค่อนข้างแข็ง ไม่มีเนื้อเรื่องแหกคอกไปคนละทิศละทาง (สำหรับ GE)
เนื้อเรื่องและเควสไม่ใช่ส่วนสำคัญก็จริง แต่สำหรับผมที่เหมือนพี่เจตรงที่ชอบอ่านเนื้อเรื่อง เควสที่สร้างเป็นเรื่องราวต่อเนื่องจึงเป็นจุดดึงดูดครับ

องค์ประกอบก็คือ ต้องเอื้อให้ผู้เล่นใหม่มีที่ยืน สามารถเริ่มเล่นได้แบบไม่ลำบากนัก แม้ว่าค่าเงินมันจะเฟ้อนรกแตกไปแล้วก็ตาม และต้องเอื้อต่อการสร้าง community เช่น ต้องตี้นะ ไม่งั้นเล่นยากแน่ เป็นต้น
นอกนั้นก็คงเป็นเรื่องการเรียงร้อยเควสเข้าด้วยกัน ประมาณว่า อยากเล่นเควสก็มีให้เล่นได้เรื่อยๆ แต่ถ้าไม่ชอบก็ไม่บังคับ เก็บเวลไปวันๆ ก็ได้ อะไรอย่างนี้ และตัวละคร NPC ในเมืองที่พูดอะไรมีสาระมากกว่า "หวัดดี" "อากาศดีนะ" อะไรก็ได้ที่เกี่ยวกับเนื้อเรื่องพื้นหลังของเกมหน่อย

เท่านี้ก่อนล่ะ :D
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ช่วยตอบคำถามนะครับ ^^
Nanotech 只今 \( ̄^ ̄)/ 参上!
nanotech
Glow Star

LV. 4   EXP 541
2nd Class Citizen
Holy Kingdom of Harmonia

โพสต์โดย andria_doria » พุธ ก.ค. 15, 2009 11:40 am

สำหรับผม
1.ragnarok อันนี้ของตาย
2.Yulgang
3.Navyfield
4.warcraft 3 : Dota
5.granado espada
6.cabal

ไล่ไปทีละอันแล้วกัน
1.Ragnarok เป็นเกมส์ออนไลน์ที่เล่นเป็นครั้งแรก เล่นตั้งแต่เซิฟอินเตอร์(ได้รู้จักคำว่า lag เป็นครั้งแรก) เน็ต 56k ยังทนเล่นกันได้ สมัยนั้นโจรยืนบวกบาโฟ 1-1 ยังสู้ได้สบาย แล้วข่าวคลาส 2 ก็เข้ามาถึงเกมส์เมอร์ชาวไทย จึงได้เวลาระเห็ดไปเล่นสาครายเกาหลีกัน (เข้าหน้าเว็บสมัคร id กรอกข้อมูลโคตรมั่วยังได้ Id มาเล่นเฉย :lol: ) พอได้เล่นแล้วจึงรู้ว่า exp ขึ้นไวมหาสาร ได้สัมผัสกับสังคมออนไลน์ที่แท้จริง ผู้คนเกาหลีมีน้ำใจกันมาก ได้พบเจอเหตุกาลประทับใจหลายๆอย่างที่เกมส์คอนโซลหาไม่ได้ เกาหลีสังคมออนไลน์เค้าดีมากแต่สังคมจริงๆเค้าเป็นยังไงผมไม่ชัวร์นะ สาครายเกาหลีตายแล้วของตกแต่คนเกาหลีเคาเก็บของแล้วเดลคืนคนที่นอนตาย(เจอมากับตัวประทับใจมาก) ไม่มีคำว่าแจม ขนาดล่าบอสใครเจอก่อนคนนั้นได้ไป คนที่เหลือรับบัตรคิวแล้วยืนรออยู่ห่างๆ ถ้าคนแรกไม่ไหวแล้วตายคนต่อไปก็สู้แทน ถ้าคนแรกไหวก็ได้บอสไปไม่มีแจมเลย แต่แล้วหายนะก็มาเยือนจนได้ เพราะมีคนไทยเข้าไปเล่นในเซิฟเกาหลีกันมากสันดานเสียก็เริ่มเกิด ตั้งแต่ไปเก็บของคนที่ตายแล้วไม่เดลคืน ไปแจมเค้าอย่างหน้าตาเฉย ทำให้ทางเกาหลีแบน ip จากทางไทยไปเลย อดเล่นถ้วนหน้า :x เมื่อแรคเข้าไทยก็ตามเล่นตั้งแต่ close beta สังคมใน close beta ค่อนข้างดีเพราะ id หายาก ยุคนั้นไปไหนก็เจอแต่คน(สมัยนี้บอทรัวๆเจอหน้าเป็นวิง) พูดคุยทักทายกันสนุกสนาน แลกเปลี่ยนข้อมูลว่าไปเก็บเลเวลที่ไหนถึงจะดี ได้เพื่อนมากมายจากการที่ไปปาร์ตี้เก็บเลเวลกัน ยังจำช่วงเวลาสุดท้ายก่อนที่จะปิด close beat ได้อยู่เลย ผู้คนมารวมตัวกันที่มอร็อคแล้วบอกลาเพื่อนฝูง นัดแนะและวางแผนที่จะเล่นด้วยกันอีกตอน open พูดคุยกันจนช่วงเวลาสุดท้าย จนถูกตัดจาก sever จบแค่นี้ละกันเพราะรู้สึกว่าจะตอบไม่ตรงคำถามนะเนี้ย :lol:

2.Yulgang ช่วงนั้นอยากเปลี่ยนบรรยากาศเล่นเกมส์ใหม่ๆ โยกังเป็นเกมส์แรกๆที่ให้ทำเควส(เควสเยอะๆ) แล้วยังมีตัวละครน่ารักๆ >< สกิลที่ใช้ก็เป็นหนังจีนซะมะมีชอบ :oops: เล่นไปมันก็สนุกด้วยอะไรหลายๆอย่างก็เลยเล่นยาวเลย

3.Navyfield จากการที่เป็นคนชอบเรือรบเป็นชีวิตจิตใจอยู่แล้ว วันนึงมีเพื่อนมาบอกว่ามีเกมส์ที่ใช้เรือรบ(ที่มีจริงในประวัติศาสตร์)มายิงกัยด้วยนะ ก็เลยเซิฟกูเกิ้ล ไปเจอเพื่อนๆรวมอุดมการณ์ที่บอร์ด thaigaming เป็นเกมส์ที่ใช้สมองกว่าที่คิด ต้องวางแผนและติดตั้งระบบอาวุธของเรือเองทั้งหมดเลยรวมทั้งลูกเรือด้วย ทั้งปรับองศาการยิง ส่งเครื่องบินสอดแนม ปล่อยตอปิโด ยิง ปตอ. เรียกว่าจำลองสงครามนาวีมาอย่างครบถ้วน

4.Warcraft 3 : dota จากประโยคที่เพื่อนทักมาใน msn "สัส ดอทป่าว" ทำให้เป็นที่มาของการเล่นเกมส์นี้ ไม่ต้องคิดมากหาทีมให้ครบ 5 คน สู้กับฝ่ายตรงข้ามอีก 5 คนโดยเลือก hero ได้คนละ 1 ตัว แต่ละตัวก็มีความสามารถแตกต่างกันไป มาสู้กันเพื่อทำลายอีกฝ่ายให้ได้ ต้องมีทีมเวิร์ค ความสนุกอยู่ที่การสู้กันในแต่ละเกมส์จะไม่ซ้ำเดิมเลย เปลี่ยนแปลงพลิกแพลงได้ตลอด

5.Granado Espada กระแสก่อนเกมส์จะเข้าไทยนั้นแรงเหลือเกิน เลือกตัวละครหลักได้ถึง 3 ตัว โดนใจเลยไม่ต้องตัดใจเลือกอาชีพได้อาชีพหนึ่ง ไม่อยู่หน้าจอก็เล่นได้อีกสุดยอดจริงๆ เสียงพากษ์ภาษาไทยด้วย ถึงจะชอบมากแต่สเป๊กคอมไม่อำนวยก็เลยต้องเลิกก่อน :(

6.Cabal เกมส์ที่ระบบสังคมช่างกากสิ้นดี แต่เล่นเพราะความมันส์ล้วนๆ ไม่ต้องตี้เพราะอาชีพไหนก็ลุยเดี่ยวได้หมด มีการกดสกิลเป็นคอมโบ(มันส์มั๊กๆ) pvp กันได้ตลอดเวลา เควสเยอะ exp ขึ้นไว เล่นแปบๆ 100+ อย่างรวดเร็ว

ระบบของเกมส์ไม่ได้เป็นปัญหาสำหรับการเลือกเล่นเกมส์ของผม แค่ต้องการบริษัทที่นำเกมส์เข้ามาไม่หวังกำไรจนมากไป สนใจในเกมส์เมอร์บ้าง แล้วอยากเห็นเกมส์เมอร์ไทยมีจิตสำนึกในความเป็นคนกันหน่อย =w= คงไม่มีวันนั้นสินะ แค่นี้ละครับ

ยาวจัง -.-
รูปภาพ
Genso Suikoden ภาค "หมูถุย"
andria_doria
Elite Star

Wind Rune

LV. 11   EXP 99
Military Strategist Student
Soledt Academy of Military Science

โพสต์โดย biggreat2000 » พุธ ก.ค. 15, 2009 12:43 pm

redmagicians เขียน:1. เกม online ที่จัดว่าสนุก เล่นแล้วติดใจจนเล่นยาวๆมีเกมอะไรบ้างเหรอครับ

เน็ทใช้ได้ซะที หวังว่าคงไม่ล่มเป็นครั้งที่สามนะ =='

1. นิยามของคำว่ายาวของพี่เจ เป็นยังไงเนี่ย งั้นขอตีความว่า 3 เดือนขึ้นไปนะ ที่เล่นเกิน 3 เดือนขึ้นไปก็มี
ragnarok Dragon raja Trickster Luna Audition yulgang GE Atlantica(นับเถอะ เพราะคิดว่าคงจะติดนานเลย)

2. ragnarok คำเดียวเลย คือตอนนั้นเห่อมากๆ ไปนั่งเล่นในร้านเน็ท ทุกวันหลังเลิกเรียนตอนเย็น
Dragon raja เป็นเกมที่ชอบมากๆ อีกเกม ทั้งระบบ ทั้ง ภาพ สนุกกว่าแรค อีก แต่ทำไมไม่ดังก็ไม่รู้ ==' เพื่อนก็ดี สังคมถือว่าโอเค เกรียนน้อย
trickster เล่นขำ ไปเรื่อยๆ จนโดนแบนเพราะใช้โปรเลยเลิกเล่น
Audition เล่นขำๆ ไม่เคยเติมตังแต่เล่นไปเรื่อยๆ ขำๆ จนมันหมดความสนุกก็เลิกไป
Yulgang เล่นตามแฟน =='
Luna เล่นตามคนในบอร์ด 555
GE อันนี้เป็นเกมที่ตั้งใจเล่นจริงๆ คือ เป็นเกมที่รอให้มันเข้าไทยอย่างมาก คือ ชอบระบบ ที่ไปเป็นทีม 3 คน และ ไม่ค่อยมีความจำเป็นต้อง พึ่งตี๊ เท่าไหร่นัก NPC ออกแบบดี มีประวัติมาให้อ่านเล่นด้วย แต่ก็ต้องเลิกเล่นเพราะ ตอนนั้นเรียนหนัก T_T + ติด Dota ด้วย
Atlantica อันนี้ ก็ชอบ คิดว่า ถ้าเอาไทยก็คงเล่นอินเตอร์ต่อไป คือ ชอบที่เป้นเทริ์นเบส และ เป็น party และเป็นเกมที่ สมควรเรียกว่า MMORPG จริงๆ คือ เพราะ มีเควสให้ทำตามเนื้อเรื่อง มี อะไรให้เล่น ของดรอป ไม่ยากเวอร์ไป ไม่ต้องไปนั่งหาตี๊ เหมือนเกมที่เรียกตัวเองว่า MMORPG ที่ต้องลุยคนเดียว ==' ส่วนตัว โดยนิสัย ชอบเล่นแบบหมาป่าเดียวดายมากกว่า ไม่ใช่ว่าดูเท่หรอกนะ เคยเล่นเกมแบบมีเพื่อนในกิลเยอะมาก แต่หลังๆ ไม่ค่อยได้เข้าไปเล่นกิล มันไปไหนต่อไหนละ เลยเหมือนโดนโดดเดี่ยว =='

3. ที่สำคัญเลย คือ ระบบของเกม ภาพ การออกแบบตัวละคร ดูมีมิติ การไปเป็น ทีมหลายๆคนโดยไม่ต้องพึ่งตี๊ (แม้ว่าหลายคนชอบเล่นแบบตี๊ก็เถอะ)
ในดวงใจเลย ต้อง Dragon raja สนุกมากๆ แต่เสียดายปิดไปแล้ว รองลงมาก็คงเป้น GE กับ Atlantica
世の中に偶然などない。あるのは必然だけ。
biggreat2000
Elite Star

LV. 19   EXP 684
Elf
Great Forest Village

โพสต์โดย Poppuri » พุธ ก.ค. 15, 2009 1:37 pm

1. Ragnarok Online เล่นอยู่สักสองปีได้มั้งเกมนี้ แล้วก็เลิกเพราะนิสัยเกรียนไทยนี่แหละ
2. Pangya นี่ก็เล่นมานานแล้วเหมือนกัน แต่เล่นๆ หยุดๆ มันดีตรงที่ไม่จำเป็นต้องเล่นต่อเนื่องก็ได้นี่แหละ เพราะไม่ใช่แนวเกมเน้นเลเวลอะไร อยากเล่นเมื่อไหร่ก็เล่นได้ ปัจจุบันก็ยังเข้าไปเล่นเป็นระยะๆ นะคะเนี่ย
3. Trickster เล่นๆ อยู่ก็จำใจต้องเลิกเพราะเนตมีปัญหาช่วงนั้น ใช้ได้อีกทีเกมมันก็ปิดไปซะแล้ว อดเลย
4. GE เล่นเพราะเพื่อนชวนเล่นค่ะ นี่ก็เล่นที 3-4 เดือน แล้วก็เลิกไป แล้วก็กลับมาเล่นใหม่ เลิกอีก วนไปวนมา
5. Seal Online ระบบคอมโบที่ทำให้ชอบเกมนี้ค่ะ แต่น่าเสียดายที่ดันไปอยู่ในมือบริษัทห่วยๆ สุดท้ายก็เงินเฟ้อเวอร์ แล้วก็ปิดไป
6. Luna Online ก็เล่นกับคนในบอร์ดนี่แหละค่า แต่เลิกเพราะบั๊กคลังนรกแตกนี่แหละ - -"
7. ECO Online เกมนี้เล่นนานพอๆ กับแรคเลย เล่นตั้งกะเปิดเซิร์ฟวันแรก เพิ่งจะเลิกไปสักเดือนสองเดือนนี่เอง เป็นเกมที่ระบบค่อนข้างแหวกแนวจากเกมออนไลน์อื่นๆ ก็เลยสนใจน่ะค่ะ
8. Atlantica Online ก็เพิ่งเริ่มเล่นก่อนโฟลวนิดนึง เกมนี้ถูกใจตรงระบบอย่างเดียวจริงๆ ที่เอาชนะใจเราไปได้ เพราะปกติจะเล่นเกมเพราะภาพเป็นหลักก่อนเลย

ถ้าแรคนี่เล่นเพราะเป็นเกมออนไลน์แรกที่เล่นน่ะค่ะ แล้วช่วงนั้นเกมออนไลน์มีน้อยมากๆ คนก็เล่นแรคกันเยอะเลยมีเพื่อนมีอะไรเยอะ เลยเล่นยาวไปอยู่

เรามักจะลองเล่นเกือบทุกเกมที่เข้าใหม่นะคะ แบบว่าอยากรู้ว่ามันเป็นยังไง ถ้าไม่ชอบค่อยลบออก แต่เกมที่จะทำให้เราเล่นยาวๆ ได้นี่ ส่วนใหญ่เราจะดูที่ภาพก่อนเลย ระบบไว้ทีหลัง อย่าง dota wow ฯลฯ เห็นสนุกนักหนา เล่นกันเยอะแยะ แต่เรานี่แม้จะโหลดมาลองยังไม่คิดเลย - -"

รองมาก็คงเป็นที่ระบบเกมมั้งคะ ประเภทตีกับมอนเดิมๆ เป็นเดือนๆ ด้วยสกิลเดิมๆ ท่าเดิมๆ แบบนี้ ถ้าไม่มีระบบอื่นที่ดึงดูดจริงๆ วันสองวันเราก็เลิกแล้วค่ะ ไม่ไหว ยิ่งเป็นคนเบื่อง่ายอยู่ด้วย ส่วนใหญ่เกมที่เราเล่นได้ยาวๆ จะเป็นเกมที่มีระบบแตกต่างจากเกมอื่นอย่างเห็นได้ชัดน่ะค่ะ อย่างซีลก็มีระบบคอมโบ ลูน่าก็ระบบสร้างชุดที่ตอนนั้นหาของสนุกมากมาย eco นี่ระบบยุ่บยั่บไปหมด ทั้งขายของตอน offline ระบบสิง ระบบสวิซจ๊อบ เยอะมาก เลยทำให้ติดไปเลย

ส่วนแอตแลนติก้านี่ ยุ่บยั่บกว่า eco อีก แถมตอนสู้กับศัตรูก็ไม่น่าเบื่อ เพราะมันต้องปรับเปลี่ยนรูปแบบการต่อสู้อยู่ตลอด เลยเล่นอยู่ค่ะ จะเสียก็ตรงที่แลคนรกเพราะเป็นเซิร์ฟอินเตอร์ แต่คิดว่าเข้าไทยมาก็คงเล่นแน่ล่ะค่ะ

อันดับแรกเลยจะเป็นภาพค่ะ ที่จะทำให้เราตัดสินใจ ลองเล่นดูก่อน แค่ลองเล่นนะคะ แต่ถ้าเล่นแล้วระบบงั้นๆ พบเห็นได้ทั่วไป ไม่นานเราก็เลิกแล้วล่ะค่ะ แต่ถ้าเกมที่ภาพสวยด้วย ระบบถูกใจ แบบนี้เราจะเล่นยาวๆ เลย ส่วนตัวเราไม่ค่อยสนเรื่องบริษัทที่นำเข้ามาเท่าไหร่นะคะ ถ้าหากว่ามันไม่ทำให้ตัวเกมเน่าจนเกินเหตุ ขนาด eco รู้ๆ อยู่บริษัทมันเอาของที่หาได้จากเควสในเกมออกไปแล้วเอามาขายในมอลล์ เรายังเล่นอยู่เลยนั่น หลายคนแอนตี้ตรงนี้แล้วเลิกไปเยอะเลย

พวกบอท โปร อะไรพวกนี้เราก็ไม่ค่อยสนเท่าไหร่นะคะ ใครอยากใช้ก็ใช้ไปเหอะ อยากเทพก็เทพไป ขอแค่อย่าให้มาเดือนร้อนการเล่นของเราก็พอ จริงๆ อ่านบอร์ดคนโวยกันเรื่องใช้บอทใช้โปรก็งงว่าจะโวยทำไม เขาใช้คนเดียวเขาเทพคนเดียวเขาโดนแบนคนเดียวไม่เกี่ยวกับใคร ก็ไปว่าเขา คล้ายๆ กับอิจฉาที่เขาเวลสูงกว่าตัวเองทำนองนั้น บังเอิญเราเล่นไม่ค่อยสนใจจะแข่งกับใครซะด้วยสิ เลยไม่ค่อยเข้าใจพวกนี้เท่าไหร่

สรุปคือถ้าภาพสวย+ระบบแหวกแนว เราจะเล่นค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
Poppuri
Glow Star

LV. 9   EXP 942
Traveller

โพสต์โดย redmagicians » พุธ ก.ค. 15, 2009 2:28 pm

คำว่าเล่นยาว คงไม่ถึงกับหลายเดือนครับ เอาเป็นว่าระดับที่พอเปิดแบบเก็บเงิน ก็ยังคิดจะตามเล่น หรือ เ่ล่นได้ยาวเกิน 2-3 อาทิตย์ ก็ยาวพอล่ะมั้ง แล้วแต่คนล่ะกันครับ เอาเป็นว่าใส่พวกเกมที่โดนใจมากๆมาล่ะกันครับ :D

อธิบายถึงรสนิยมส่วนตัวผมหน่อยครับ เดี๋ยวเข้าใจผิด คือ ผมเป็นคนชอบอ่านเนื้อเรื่องมากกว่าส่วนอื่นๆเลย เกมไหนที่ชอบก็จะไปไล่อ่านรายละเอียดต่างๆมากกว่า ส่วนพวกระบบ การเข้าสังคมในเน็ต เควสต์ อะไรพวกนี้นี่เฉยๆครับ เพราะส่วนตัวผมไม่ใช่คนที่ติดอินเตอร์เน็ตเท่าไหร่ (ผมคงเป็นคนส่วนน้อยมั้ง ^^") เลยชอบพวกเกมที่เน้นรายละเอียดปลีกย่อย (ที่ลึกพอให้โดนใจ) ส่วนมากจะมี text ยาวๆ มากกว่า เหอๆ

แล้วก็ไม่ได้เข้าใจแบบว่า game online ไม่มีเนื้อเรื่องเลยนะครับ แต่ส่วนมากเป็น background ที่ให้คนเล่นเปิดเนื้อเรื่องของตน ทำเควสต์ต่างๆ เข้าสังคม เข้าปาร์ตี้ เข้ากิลด์ บลาๆ แล้วแต่เกม อันนี้ผมเข้าใจตรงกับ flow อยู่แล้วนะ แค่ไม่ใช่สไตล์ที่ผมชอบเท่านั้นเองครับ :D
Hidden text. Registration required.

อีกนิด เดี๋ยวเข้าใจผิดน่ะครับ
ผมไม่ไ่ด้โจมตีอะไรเกม online นา แค่รสนิยมการเล่นเกมส่วนตัวผมแบบว่าไม่ค่อยถูกกับเกม online เท่านั้นเองครับ :D

ขอบคุณสำหรับคำตอบของหลายๆคนนะครับ ได้แนวคิดใหม่ๆพอสมควรเลยครับ สมเป็นบอร์ดนัดเล่นเกม online :lol: /me โดนเม้งเตะ

ปล. FFXIV ผมสนนะ :D
redmagicians
System Admin

Sun Rune

LV. 99   EXP 999
真実の盗む者
Rätselhaft

โพสต์โดย *~Scarletmoon~* » พุธ ก.ค. 15, 2009 2:32 pm

พวกบอท โปร อะไรพวกนี้เราก็ไม่ค่อยสนเท่าไหร่นะคะ ใครอยากใช้ก็ใช้ไปเหอะ อยากเทพก็เทพไป ขอแค่อย่าให้มาเดือนร้อนการเล่นของเราก็พอ จริงๆ อ่านบอร์ดคนโวยกันเรื่องใช้บอทใช้โปรก็งงว่าจะโวยทำไม เขาใช้คนเดียวเขาเทพคนเดียวเขาโดนแบนคนเดียวไม่เกี่ยวกับใคร ก็ไปว่าเขา คล้ายๆ กับอิจฉาที่เขาเวลสูงกว่าตัวเองทำนองนั้น บังเอิญเราเล่นไม่ค่อยสนใจจะแข่งกับใครซะด้วยสิ เลยไม่ค่อยเข้าใจพวกนี้เท่าไหร่

เอ่อ ไม่ได้โวยเพราะมันเก่งหรอกนะคะ แต่โวยเพราะมันรบกวนชาวบ้านค่ะ

เพราะบางคนเซตบอทไ้ด้หน้าด้านสุดๆ ทั้งลูท ทั้งแจม ไร้สามัญสำนึก มันทำให้เสียอารมณ์น่ะค่ะ

อย่างRO ตอนแรกๆเราก็ไม่ได้ใช้นะบอท เล่นเองจน80ได้ (แดนซ์สายวอร์ เก็บคนเดียวยากโคตรๆ) แต่พอหลังๆไปที่ไหนก็เจอแต่บอท
จากที่เก็บยากอยู่แล้วก็ยากเข้าไปอีก เจอทั้งแจมทั้งลูท ตอนหลังเลยไม่ไหวจะเคลียร์ ปล่อยบอทบ้าง
แต่ก็ไม่ได้เซตให้ลูทแจมใครนะ = ="
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
*~Scarletmoon~*

Blue Gate Rune

LV. 32   EXP 1
Mage Warrior
Dunan Republic

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง =o= Other Talk=o=