ถามคนเล่น Game Online หน่อยนะครับ ^^

-คุยเรื่องทั่วไป- เกี่ยวกับ เกม การ์ตูน หนัง ข่าวสารบ้านเมือง อื่นๆ-

Re: ถามคนเล่น Game Online หน่อยนะครับ ^^

โพสต์โดย SuikoAsLife » พุธ ก.ค. 15, 2009 5:14 pm

ทีแรกจะเข้ามาตอบเหมือนเล็ตจังเลย...
แต่กลัวตอบแล้วมีประเด็น :lol:

ผมเกลียดโปรตรงมันทำให้ระบบเงินเสียสมดุลหนะครับ คนจนๆแบบเราต้องมานั่งซื้อของในตลาดที่ราคาเพิ่มขึ้นเกินความเป็นจริง
พวกโปรมันหาเงินและของได้เยอะ พอเงินเยอะราคาซื้อขายในตลาดก็สุงตามไปด้วย(พอคนซื้อมันมีกำลังซื้อมาก แพงแค่ไหนตูจ่ายไม่อั้นนน ทีนี้ คนขายก็เลยได้ใจตั้งราคาให้สูงตามไป...ตามกฏอุปสงค์อุปทาน)

สุดท้าย คนจนๆแบบเราที่ตามซื้อไม่ทัน แต่อยากเก่งก็เลยต้องพึ่งไอเท็มมอลล์
เจ้าของเกมก็เลยรับเละ :onion020
รูปภาพ

"THE STORY NEVER ENDs ... SUIKOFRIEND NEVER DIE ..."
TAG : Genso Suikoden Rhapsodia Tierkreis Suikogaiden Card Tactic เก็นโซ ซุยโคเด็น ซุยโคเฟรน ราฟโซเดีย แทคติค
ภาพประจำตัวสมาชิก
SuikoAsLife
Site Admin

Lightning Rune

LV. 19   EXP 459
Dragon Breeder
Dragon Knights Domain

Re: ถามคนเล่น Game Online หน่อยนะครับ ^^

โพสต์โดย redmagicians » พุธ ก.ค. 15, 2009 6:01 pm

อ่านจบแบบละเอียดล่ะ หลังปั่นงานเสร็จ

ส่วนที่อยากเก็บข้อมูล ก็ได้เกือบครบตามตั้งใจเลยแฮะ สมาชิกบอร์ดเราน้อย แต่คุณภาพเยี่ยมพอควร =w=b จริงๆไม่ได้ถามแค่ระบบเกมหรอกครับ พวกสังคม หรือความประทับใจต่างๆพวกนี้ ก็เป็นข้อมูลที่ดีนะ อย่างที่โดเรียบ่นๆมาก็ได้พอควรครับ =w=b

ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ ใครที่อยากตอบเพิ่ม ก็ตอบได้เลยครับ ตามอ่านละเอียดทุกความเห็นแน่ครับ กระทู้นี้ :D
redmagicians
System Admin

Sun Rune

LV. 99   EXP 999
真実の盗む者
Rätselhaft

โพสต์โดย Siegfried » พุธ ก.ค. 15, 2009 11:52 pm

ผมเกลียดบอทเพราะผมเซ็ทบอทไม่เป็นครับ :lol:

1. เกม online ที่จัดว่าสนุก เล่นแล้วติดใจจนเล่นยาวๆมีเกมอะไรบ้างเหรอครับ

LineageII
Pristontale
Sealonline
MUonline
ECO << อันนี้ไม่ได้เล่นนานเท่าไร แต่ก็มีส่วนชอบอยู่

2. เกมนั้นๆที่บอกมาในข้อแรก ระบบหรือส่วนไหนบ้างที่รู้สึกว่าดึงดูดใจ จนทำให้เล่นยาวๆได้ครับ

Lineage II อย่างแรกเลยคือ มันเป็นเกมที่ทำภาพ...สวย หรือละเอียด หรือใส่ใจ หรือเนียน อะไรก็ตาม ที่สุดในช่วงนั้นเลยละครับ=w=b เพื่อนผมบยางคนป่านนี้ยังบอกว่าไม่มีเกมออนไลน์เกมไหนที่ภาพสวยเท่าลินเนจอีกแล้ว(ขนาดGEเองภาพบางส่วนยังสู้ไมได้เลยนะ) จนกระทั่งเห็นพวก FF14 พวกนี้แหละ^^"
มีระบบเกมที่ค่อนข้างซับซ้อน แล้วก็เหมือนจริงอยู่พอสมควรครับ (แต่อย่าไปนับรวมเซิฟเถื่อนส่วนบุคคลเชียวนะเอาแค่เซิฟหลักที่เปิดให้บริการ) อย่างเช่นถ้าเกิดจะทำสงครามชิงปราสาทกัน ก็ต้องระดมคนมาเยอะเป็น30+คนจริงๆ ไม่งั้นจะโดนNPC ทหารยามที่มีจำนวนเยอะนรกเล่นเอาได้ แล้วก็เวลาปราบบอส สมมุติว่าเป็นบอสที่เป็นมังกรยักษ์อันทารัส ซึ่งไม่มีทางที่คน5-6คน จะปราบได้เลย ถ้าเป็นเรื่องจริง ในลินนเจก็เป็นแบบนั้น สมัยที่ผมเล่น จะปราบบอสที ยกคนมากันทีละครึ่งเซิฟเวอร์ ไปให้มันฆ่า :lol: ระบบที่ชอบอีกอย่างนึงคือ ระบบภาษี ระบบการจัดการปราสาท ระบบการจัดการเมือง แล้วก็การขึ้นเป็นกษัตริย์ของดินแดนอาเดน อะไรพวกนี้ มันน่าสนใจดีน่ะ สุดท้ายเลยคือ พวกอุปกรณ์ เครื่องสวมใส่ที่มีหลากหลายน่ะครับ บางชิ้นพลังป้องกันเท่ากัน ราคาเท่ากัน แต่รูปร่างไม่เหมือนกัน ทำให้มีตัวเลือกหลายตัวในการเลือกใช้ของหลายๆอย่าง (ผมเกลียดมากเวลาเล่นเกมแล้วปรากฎว่าใช้ดาบที่เท่ๆอยู่ดีๆ พอมีเงินซื้อดาบใหม่ที่โจมตีแรงกว่า แล้วเป็นอาวุธอย่างเดียวที่เราใช้ได้ แต่รุปร่างมันน่าเกลียดกว่าดาบที่เราใช้อยู่)

Pristontale ก็เล่นเพราะว่าเป็นเกมที่ภาพสวย ระดับPS2 เลย ในช่วงนั้น อันที่จริงมันเทียบกับเกมอื่นๆไม่ค่อยได้หรอกครับ แต่แค่ระบบ แล้วก็ภาพมัน เป็นของใหม่สำหรับวงการเกมออนไลน์ในตอนนั้นแค่นั้นแหละ

Sealonline หาเหตุผลมาบรรยายความสนุกไม่ออกจริงๆ== แต่ก็รู้สึกว่ามันสนุก สิ่งที่ทำให้เกมออนไลน์เกมนี้แหวกแนวจากพวกก็คือ เป็นเกมออนไลน์ที่หายากมากๆ ที่จะมีเควสเนื้อเรื่องครับ(ไม่เถียงว่าตอนนี้มีเกมออนไลน์อื่นๆหลายๆเกมมีเควสเนื้อเรื่องแล้วทั้งนั้น แต่ในตอนที่ซีล โคลสเบต้า คิดว่าหาเควสเนื้อเรื่องจากเกมออนไลน์อื่นไม่ได้เลย) อ่อ เล่นซีลแล้วม่อสาวมันส์ด้วย 55+

MUonline คลาสสิคดี^^" สิ่งที่ดึงดูดในเกมMUคือ อาชีพลับครับ ที่ต้องมีตัวละครเลเวล200(หรือ 150 หรืทอ 255เนี่ยแหละ) ถึงจะสร้างได้

ECO เป็นเกมออนไลน์ที่มีระบบหลายๆอย่างแหวกแนวดี ซึ่งมีส่วนน้อยที่ไม่เข้าท่า ทำให้เหมือนเป็นเกมที่ไม่ใช่ออนไลน์ ที่เก็บเลเวลไปวันๆดีครับ

ทุกเกมที่กล่าวมา มีจุดสำคัญที่ทำให้น่าเล่นคือ ได้รู้จักกับคนมากมายในเกม แล้วก็ได้เล่นกับเพื่อนเนี่ยแหละครับ

3. เกม online ในดวงใจของคุณ ต้องการระบบหรือองค์ประกอบอื่นๆแบบไหนบ้างเหรอครับ

อย่างแรกเลยเนื้อเรื่องหลัก อย่างที่สองเลยคือเควสเนื้อเรื่อง ไม่จำเป็นว่าต้องให้ตัวละครของเราเป็นตัวเอกในเนื้อเรื่อง แต่เป็นแค่นักเดินทางที่บังเอิญมีส่วนร่วมในเหตุการ์ณหลักก็ได้(แบบแร็คนาร็อค โยวกังออนไลน์ แล้วก็ หมัดดาวเหนือออนไลน์)ที่อยากให้ตัดออกไปมากๆคือพวกเควสท์ไร้สาระ แบบไปล่าหมูหางมาให้ลูก้าต้มทำกับข้าวเย็นไปให้ทหารยามที่ลูก้าแอบชอบ แล้วลูก้าจะให้เงิน 500 ทอง กับยาฟื้นHP2ขวด (ทำเพื่อ?) อย่างที่สาม คือกราฟฟิค แบบเนี๊ยบไม่มีที่ติ
ถ้าเป็นเกมออนไลน์แนวแบบที่ใช้ความสามารถในการควบคุมมากกว่าการพัฒนาตัวละครนี่ไม่อยากให้มีโปรเลย== ถ้าจะบอทหรือโปรแบบไม่เดือดร้อนชาวบ้านก็ไม่เป็นไร แต่แบบที่ระรานคนอื่นนี่ไม่ไหว
รูปภาพ
ช่วยกันอุดหนุน Sub - KOTAKU หน่อยเน้อ =w=//
ผมเพิ่งทำ Dog Days S1 จบไป ตอน S2 ออกใหม่ๆ
แล้วก็ทำเรื่อง Hyouga อยู่
รับรองการสะกดคำและภาษาโดยผมเอง =w=b
Siegfried
Elite Star

Unicorn Rune

LV. 21   EXP 375
Maximilian Knight
Grassland

โพสต์โดย DZ » พฤหัสฯ. ก.ค. 16, 2009 11:56 pm

*~Scarletmoon~* เขียน:
พวกบอท โปร อะไรพวกนี้เราก็ไม่ค่อยสนเท่าไหร่นะคะ ใครอยากใช้ก็ใช้ไปเหอะ อยากเทพก็เทพไป ขอแค่อย่าให้มาเดือนร้อนการเล่นของเราก็พอ จริงๆ อ่านบอร์ดคนโวยกันเรื่องใช้บอทใช้โปรก็งงว่าจะโวยทำไม เขาใช้คนเดียวเขาเทพคนเดียวเขาโดนแบนคนเดียวไม่เกี่ยวกับใคร ก็ไปว่าเขา คล้ายๆ กับอิจฉาที่เขาเวลสูงกว่าตัวเองทำนองนั้น บังเอิญเราเล่นไม่ค่อยสนใจจะแข่งกับใครซะด้วยสิ เลยไม่ค่อยเข้าใจพวกนี้เท่าไหร่

เอ่อ ไม่ได้โวยเพราะมันเก่งหรอกนะคะ แต่โวยเพราะมันรบกวนชาวบ้านค่ะ

เพราะบางคนเซตบอทไ้ด้หน้าด้านสุดๆ ทั้งลูท ทั้งแจม ไร้สามัญสำนึก มันทำให้เสียอารมณ์น่ะค่ะ

อย่างRO ตอนแรกๆเราก็ไม่ได้ใช้นะบอท เล่นเองจน80ได้ (แดนซ์สายวอร์ เก็บคนเดียวยากโคตรๆ) แต่พอหลังๆไปที่ไหนก็เจอแต่บอท
จากที่เก็บยากอยู่แล้วก็ยากเข้าไปอีก เจอทั้งแจมทั้งลูท ตอนหลังเลยไม่ไหวจะเคลียร์ ปล่อยบอทบ้าง
แต่ก็ไม่ได้เซตให้ลูทแจมใครนะ = ="

เห็นด้วยสุดๆเลยครับ บอทคนไทยเซตทีทั้งลูททั้งแจมกระจาย
นอกจากนี้พวกบอทบางตัวมันตั้งไว้แมปล่าบอส/มินิบอสด้วย แล้วอย่างนี้มันก็แย่งตรูเต็มๆสิคนเสียหายนี่เราแน่นอนโอกาสเจอลดต่ำลงมาก
หรือไม่พอเจอบอสตัวระดับสูงหน่อย มันก็มาแบบไม่บอทแต่เลเวลจากการบอทมันนี่ช่างห่างชั้นกับเราเหลือเกินแล้วอย่างรู้ๆกันว่าเกรียนไทยมันไม่เคยรอดูตี้อื่นหรอก มาถึงก็รุมแหงๆใครดีใครได้(เลเวลตรูน้อยกว่าก็อดของสิคร้าบ)
สุดท้ายการมีบอททำให้คนมีเงินไวเกินไป(มาก) และเมื่อคนมีเงินเยอะคนขายมันก็อัพราคาสูงเวอขึ้นไปอีก
..........ของระดับต่ำราคาลงเพราะบอทไปตรึม.......แต่
.........ของระดับสูงราคาขึ้นเพราะบอทไปไม่ได้ แล้วคนที่ไม่มีเงินมันผมที่เล่นแบบปกตินะจะให้ตามราคาไปได้ยังไง
รูปภาพ
รูปภาพ
แว่วเสียงแมวน้ำ.............ต้องบอกด้วยเรอะว่าเชียร์ฝั่งไหน เห็นๆกันอยู่
DZ
Alev Seeker

Blinking Rune

LV. 28   EXP 760
Wizard
Toran Republic

โพสต์โดย Poppuri » ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 4:40 pm

อันนั้นมันกรณีแรคที่เห็นได้ชัดนี่คะ

หลังๆ นี่บอทส่วนใหญ่จะตัวใครตัวมันแล้วนี่ ไม่ค่อยเจอบอทแจมลูทแล้วนะ

หรือเพราะคนเล่นมันน้อย ไม่เหมือนตอนแรคที่ตอนนั้นเกมมีให้เลือกน้อยคนเลยเยอะก็ไม่รู้
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
Poppuri
Glow Star

LV. 9   EXP 942
Traveller

โพสต์โดย Siegfried » เสาร์ ก.ค. 18, 2009 1:26 am

พวกบอท แบบนี้ ถ้าเป็นเกมที่ผู้เล่นฆ่ากันเองได้ หรือ ผู้เล่นมีฝีมือสูสีกับมอนสเตอร์ในเขตที่เก็บเลเวล จะไม่ค่อยมีปัญหาครับ

เพราะว่า

1.แจมเหรอ! DIE PIG!! (ยังไงบอทมันก็ไม่ตีกลับ)

2.ลากมอนสเตอร์ไปให้บอทมันโดนรุม
รูปภาพ
ช่วยกันอุดหนุน Sub - KOTAKU หน่อยเน้อ =w=//
ผมเพิ่งทำ Dog Days S1 จบไป ตอน S2 ออกใหม่ๆ
แล้วก็ทำเรื่อง Hyouga อยู่
รับรองการสะกดคำและภาษาโดยผมเอง =w=b
Siegfried
Elite Star

Unicorn Rune

LV. 21   EXP 375
Maximilian Knight
Grassland

โพสต์โดย DZ » อาทิตย์ ก.ค. 19, 2009 7:04 pm

อ่าเคสที่ยกมาก็ใช่นะครับว่าแรคเป็นส่วนมาก

แต่ผมว่ายังไงถ้ามีบอทก็ไม่สามารถแก้ไขปัญหาเงินเฟ้อได้อยู่ดีนะเหอๆ
รูปภาพ
รูปภาพ
แว่วเสียงแมวน้ำ.............ต้องบอกด้วยเรอะว่าเชียร์ฝั่งไหน เห็นๆกันอยู่
DZ
Alev Seeker

Blinking Rune

LV. 28   EXP 760
Wizard
Toran Republic

โพสต์โดย [Y]uber » อาทิตย์ ก.ค. 19, 2009 8:20 pm

1. เกม online ที่จัดว่าสนุก เล่นแล้วติดใจจนเล่นยาวๆมีเกมอะไรบ้างเหรอครับ

เราก็เล่นมาเกือบทุกเกมส์อะนะ เล่นก็เล่นนานๆทั้งนั้น แต่ก็เล่นฆ่าเวลาซะส่วนใหญ่ถ้าจัดว่าสนุกๆของเราก็คงมีไม่กี่เกมส์

-Pangya ภาพสวยน่ารักดี ตอนแรกก็ท้อเหมือนกัน เล่นห่วยแตก แต่เดี๋ยวนี้ยิงลงบ่อยทำให้มีกำลังใจเล่นต่อไป แต่ก็ต้องมานั่งปวดหัวกับเพ้นเสื้อต่อ(เนอะๆเล็ทจัง - -) เกมส์นี้กินตังเราไปเกือบหมื่นและ

-Ge นี่ก็เป็นอีกเกมส์ที่ชอบมากๆ แวปแรกที่เล่นนึกถึงSuikoden เพราะมันเหมือนเราต้องทำเควสไปชวนเพื่อนเข้ากองทัพของเรา(ขนาดนั้นเลยทีเดียว) จนตอนนี้ก็ยังเล่นอยู่ แต่มันก็นะ หาคนเล่นยาก เจอแต่บอทกับเอไอ แล้ว บริษัทมันก็หน้าเลือดเหลือหลาย ขายเสื้อแรร์ตัวละ 2000บาท ใส่ไปก็โดนบอสเทพๆ คนเทพๆฆ่าตายเหมือนเดิม - - เกมส์นี้ก็กินตังเราไปเกือบหมื่นอีกเหมือนกัน- -

บรรยายแค่2เกมส์พอ เพราะรู้สึกว่ามันสนุกมากที่สุดในความคิดของเราแล้ว

2. เกมนั้นๆที่บอกมาในข้อแรก ระบบหรือส่วนไหนบ้างที่รู้สึกว่าดึงดูดใจ จนทำให้เล่นยาวๆได้ครับ

- ถ้าเป็นPangya ก็ชอบตัวละครมันน่ารักดี เล่นง่ายๆ ไม่ต้องซีเรียสเก็บเลเวลอะไรมากมาย เล่น18หลุมก็ ก็ถือว่าจบๆไป
- ส่วนGeนี่ชอบเพราะภาพมันสวยแล้วอีกส่วนหนึ่งก็บอกไปในข้างต้นแล้ว

3. เกม online ในดวงใจของคุณ ต้องการระบบหรือองค์ประกอบอื่นๆแบบไหนบ้างเหรอครับ

- อันดับแรกที่สำคัญสำหรับเรามากที่สุดคือ เพื่อน!! ถ้าเล่นคนเดียวมันจะไปสนุกอะไร ต่อมาก็คงเป็น ภาพ ไม่ต้องสวยมากก็ได้ แต่ให้มันไม่น่าเกลียดก็โอแล้ว ส่วนอื่นๆยังไงก็ได้ เพราะประเด็นหลักมันคือเพื่อน เพื่อนเล่นได้เราก็ต้องเล่นได้สิ ยกเว้นว่าเราจะไม่อยากเล่นจริงๆ :lol:

ปล.แต่ส่วนใหญ่เราจะให้เพื่อนเล่นไปก่อน รอเพื่อนเก่งๆแล้วค่อยตามไปทีหลัง จะได้สบายๆ :D (เห็นแก่ตัวไปไหมเนี้ย - -)
รูปภาพ
[Y]uber
Early Star

LV. 5   EXP 612
2nd Class Citizen
Holy Kingdom of Harmonia

โพสต์โดย *~Scarletmoon~* » อาทิตย์ ก.ค. 19, 2009 10:53 pm

นอกเรื่องนิด

แต่ก็ต้องมานั่งปวดหัวกับเพ้นเสื้อต่อ(เนอะๆเล็ทจัง - -)

จ้า ยูจัง 555+

เห็นยูจังตั้งใจเพนท์เสื้อมาก แบบว่าโอโห้ จริงจังมากจริงๆ แต่ก็ดีนะ เสื้อจะได้ออกมาสวยๆ =w=b

เป็นกำลังใจให้ ถามความเห็นได้ทุกเมื่อนะ ^^
Genso Suikoden
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
*~Scarletmoon~*
Premier Star

Blue Gate Rune

LV. 32   EXP 1
Mage Warrior
Dunan Republic

โพสต์โดย [Y]uber » จันทร์ ก.ค. 20, 2009 1:42 am

*~Scarletmoon~* เขียน:นอกเรื่องนิด

แต่ก็ต้องมานั่งปวดหัวกับเพ้นเสื้อต่อ(เนอะๆเล็ทจัง - -)

จ้า ยูจัง 555+

เห็นยูจังตั้งใจเพนท์เสื้อมาก แบบว่าโอโห้ จริงจังมากจริงๆ แต่ก็ดีนะ เสื้อจะได้ออกมาสวยๆ =w=b

เป็นกำลังใจให้ ถามความเห็นได้ทุกเมื่อนะ ^^

จนบัดนาวก็ยังไม่เสร็จเลยเล็ทจัง( ไม่ได้ทำต่อมากกว่า ช่วงนี้*2*3 นั่งตีปังอย่างเดียว) มันก็ติดตรงสร้อยนั่นแหละดูงงๆ แล้วก็ตรงช่วงอกด้วย ?_?

ตัวแรกยังไม่เสร็จเล้ย ฝันจะไปทำเสื้อรูนซะแล้ว

ปล.แต่เสื้อรูนมันอาจจะง่ายกว่าก็ได้เนอะ (คิดไปเองล้วนๆ- -)
รูปภาพ
[Y]uber
Early Star

LV. 5   EXP 612
2nd Class Citizen
Holy Kingdom of Harmonia

โพสต์โดย woruso » พุธ ก.ค. 22, 2009 8:28 pm

เกมที่ติดนานๆ คงเป็น ปังย่า กับ ซิล น่ะครับ

เหตุผลง่ายๆ ปังย่ามันเล่นเเล้วหายเซงดีครับ ลุ้นๆด้วยนะ ส่วนซิล

ผมไม่เคยเห็นว่าเกมออนไลน์เกม
ไหนจะมีระบบเนื้อเรื่องของเควสดีขนาดนี้เรย

ยอดๆ

ส่วนเกมส์ออนไลน์ในดวงใจของผม เรื่องระบบเนื้อเรื่อง กับ ระบบตอนเป็นเหตุการณ์ ผมชอบสุดๆเลยครับตอนได้นั่งดูตัวละครเดินๆเเล้วก็มีคำพูดขึ้นมาน่ะครับผมเห็นเเล้วมันสนุกบอกไม่ถูกเรย

เรื่องระบบเควสผมว่าควรทำเนื้อเรื่องให้จริงจังเเละยาวนาน มีเนื้อเรื่องที่ไม่จบเเค่ครั้งเดียว เเต่ทำได้ติดต่อเป็นหลายๆเเบบ

เเละที่สำคัญ สังคมที่โอบเอื้อเกื้อหนุนช่วยเหลือกันครับ^^

พวกผู้เล่นสนุกกับคำว่า
"ตีมันเรย"
"รุมเรยมะ"
"เวลไหนดี"
"จอกว่ะ"
"วินนิ่งป่าวสาด(เฮ้ย)"

เเต่สำหรับผม ผมว่าคำนี้คงจะสวยงามที่สุดเเล้วล่ะครับ

"หือ? มีอะไรให้ช่วยเหรองับ ป่ะ"
"ป่ะ เด๋วพาไปนะ"
"อ๋อ เอาไปสิ"

^^//
woruso
Early Star

LV. 2   EXP 243
Traveller

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง =o= Other Talk=o=